DanLuat 2015

tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #309002 11/02/2014

    hoanganhkhoi2008

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tai nạn giao thông

    Moi người cho tôi sin hỏi? Bô tôi lái lu thuê cho một doanh nghiêp trong quá trình điều chuyển việc giám đốc điều chuyển công viêc phải đánh máy trên đường quốc lộ bô tôi đã đi đúng phần đường nhưng vì xe công trình đã cũ ko có đèn co người xay rươu đi xe tốc độ 85 km/h đâm vào đít maý lu chết.tôi sin hỏi mưc độ tai nạn đó phần sai như thế nào mức độ sử phat, vi phạm ra sao . Chu phương tiện co trach nhiem voi phuong tien the nao.bo toi co day du day phep lái phuong tien Moi nguoi hay giup toi giai quyet vuong mac va sin gui vao mail gium toi sin cam on.dungxinghiep1@gmail.com
     
    2137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309145   12/02/2014

    hoanganhkhoi2008
    hoanganhkhoi2008

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mong mọi người tư vấn giùm

    cho tôi sin hỏi ? trong trường hợp tai nạn giao thông người lái xe xay rượu đi tốc độ nhanh dâm vào đít xe lu đang diều khiển đi trước ma không có đèn nhưng co người soi đèn sau để di chuyển.trường hợp này lỗi ko đèn nếu quy trách nhiệm thì chủ chịu hay người diều khiển chịu ? bố tôi chỉ là lái thuê điều đâu lái đó.nếu mà chịu hết phần lỗi thì bất công quá.
     
    Báo quản trị |  
  • #309510   15/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    hoanganhkhoi2008 viết:
    cho tôi sin hỏi ? trong trường hợp tai nạn giao thông người lái xe xay rượu đi tốc độ nhanh dâm vào đít xe lu đang diều khiển đi trước ma không có đèn nhưng co người soi đèn sau để di chuyển.trường hợp này lỗi ko đèn nếu quy trách nhiệm thì chủ chịu hay người diều khiển chịu ? bố tôi chỉ là lái thuê điều đâu lái đó.nếu mà chịu hết phần lỗi thì bất công quá.

    Trường hợp này bạn cần xem lại là việc không có đèn và sử dụng đèn phụ thì chủ xe có biết không và họ có cho xe được phép chạy trong điều kiện như thế?

    Về phần điều kiển xe không đúng quy định thì bố bạn phải chịu trách nhiệm, còn về phần bồi thường thì bên chủ sẽ chịu nếu những câ utrả lời trên là có.

    Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

    1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

    Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải tuân thủ các quy định bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng các quy định của pháp luật.

    2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

    b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    4. Trong trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại.

    Khi chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ cũng có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.

    Bộ luật dân sự 2005

     
    Báo quản trị |  
  • #310418   21/02/2014

    hoanganhkhoi2008
    hoanganhkhoi2008

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi sin cảm ơn bạn đã tư vấn giùm.trong trường hợp này chủ sở hữu hoàn toàn biết phương tiện không có đèn ma vẫn yêu câu bố tôi đánh máy về để kịp ngày hôm sau làm công trình khác.Nếu chủ trong trường hợp này chịu phần bồi thường. thì sẽ phải chịu mức độ bồi thường thế nào ạ .chủ phải bồi thường hoàn toàn hay như thế nào ,anh có thể cho tôi biết phần bồi thường đó nằm trong bộ luật nào không ạ.mong anh giúp đỡ tư vấn giùm gia đình tôi giờ rất bối rối khi gặp trường hợp này còn ông chủ bố tôi làm cho co vẻ đùn hết phần trách nhiệm cho bố tôi.
     
    Báo quản trị |