DanLuat 2015

Tài liệu Chứng thực không phải là Chứng cứ không cần chứng minh?

Chủ đề   RSS   
  • #474519 14/11/2017

    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Tài liệu Chứng thực không phải là Chứng cứ không cần chứng minh?

    Dear mọi người!

    Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 92 BLTTDS quy định thế này:

    Điều 92. Những tình tiết, sự kiện không phải chứng minh

    1. Những tình tiết, sự kiện sau đây không phải chứng minh:

    ...

    c) Những tình tiết, sự kiện đã được ghi trong văn bản và được công chứng, chứng thực hợp pháp; trường hợp có dấu hiệu nghi ngờ tính khách quan của những tình tiết, sự kiện này hoặc tính khách quan của văn bản công chứng, chứng thực thì Thẩm phán có thể yêu cầu đương sự, cơ quan, tổ chức công chứng, chứng thực xuất trình bản gốc, bản chính.

    Nguyên đơn nộp 1 văn bản có chữ ký và con dấu của bị đơn, nhưng chỉ là bản "CHỨNG THỰC". Bị đơn kêu la lên rằng chữ ký của bị đơn là giả, yêu cầu nguyên đơn giao bản chính để giám định chữ ký. Nguyên đơn hiện không còn bản chính vì sau khi ký xong bị đơn chỉ giao 01 bản và nguyên đơn đã chuyển cho Chủ đầu tư ở nước ngoài để quyết toán. 

    Hiện có hai luồng quan điểm khi áp dụng điểm c khoản 1 Điều 92 BLTTDS: 

    1/ Đó là chứng cứ không phải chứng minh;

    2/ Không phải là chứng cứ không phải chứng minh;

    (Hai cấp Tòa án đi theo 2 hướng hiểu khác nhau, tất nhiên là đương sự cũng xoay chóng mặt). 

    Các luật sư và chuyên gia cho ý kiến giúp nhé!

    Bô lô ba la

     
    639 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-