Tài chính doanh nghiệp.

Chủ đề   RSS   
  • #156921 22/12/2011

    missxutxit

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tài chính doanh nghiệp.

    Xin hỏi luật sư 1 tình huống.
    Tháng 9/2006, Hội đồng quản trị CTTNHH 1 thành viên A thuộc tổng công ty Y do nhà nước là chủ sở hữu dự định phát hành 15 tỷ đồng trái phiếu (Đợt 2) với thời hạn 5 năm để xây dựng tòa nhà văn phòng cho thuê. Vào thời điểm dự định phát hành trái phiếu này, doanh nghiệp đã phát hành 5 tỷ đồng trái phiếu (Đợt 1) thời hạn 1/1/2004 đến 1/1/2008. khoản vai đợt 1 đã được đầu tư vào dây truyền sản xuất, tuy chưa đến hạn thanh toán nhưng theo tính toán của cơ quan tổng giám đốc thì có khả năng công ty phải sử dụng 1 phần khoản vai đợt 1 để đầu tư tăng cường khả năng sản xuất của dây truyền đã đầu từ. Hỏi: 
    1. Cty có đủ điều kiện phát hành trái phiếu ra công chúng không?
    2. Cty có thể sử dụng 1 phần tiền thu được phát hành từ trái phiếu Đợt 2 để cơ cấu lại khoản vay Đợt 1 không? Điều kiện thực hiện là gì?
    3. Để có thể được Ủy ban chứng khoán nhà nước chấp thuận phát hành trái phiếu như mục đích sử dụng trên? Cty A phải chuẩn bị thuyến trình thế nào để có tính thuyết phục?
    Cám ơn luật sư!
     
    4686 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156945   22/12/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Nội dung bạn hỏi, tôi tư vấn như sau:
    Căn cứ luật chứng khoán năm 2006, cụ thể tại khoản 2, Điều 12 quy định:  Điều kiện chào bán trái phiếu ra công chúng bao gồm:

    a) Doanh nghiệp có mức vốn điều lệ đã góp tại thời điểm đăng ký chào bán từ mười tỷ đồng Việt Nam trở lên tính theo giá trị ghi trên sổ kế toán;

    b) Hoạt động kinh doanh của năm liền trước năm đăng ký chào bán phải có lãi, đồng thời không có lỗ luỹ kế tính đến năm đăng ký chào bán, không có các khoản nợ phải trả quá hạn trên một năm;

    c) Có phương án phát hành, phương án sử dụng và trả nợ vốn thu được từ đợt chào bán được Hội đồng quản trị hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ sở hữu công ty thông qua;

    d) Có cam kết thực hiện nghĩa vụ của tổ chức phát hành đối với nhà đầu tư về điều kiện phát hành, thanh toán, bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của nhà đầu tư và các điều kiện khác.


    Bên cạnh đó pháp luật cũng quy định, tổ chức phát hành trái phiếu phải đăng ký chào bán trái phiếu ra công chúng tại UBCK nhà nước. Nghị định 52/2006/NĐ-CP về phát hành trái phiếu doanh nghiệp, tại Điều 13 quy định. Trách nhiệm của tổ chức phát hành trái phiếu

    1. Sử dụng tiền thu từ phát hành trái phiếu theo đúng mục đích đã cam kết với các nhà đầu tư.

    2. Thanh toán đầy đủ, đúng hạn gốc, lãi trái phiếu khi đến hạn.

    3. Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ công bố thông tin và chịu trách nhiệm về tính chính xác, trung thực của các thông tin đã công bố.

    4. Thực hiện đầy đủ trách nhiệm cam kết với tổ chức bảo lãnh phát hành, đại lý phát hành, đại lý thanh toán và tổ chức được ủy quyền đấu thầu trái phiếu.

    5. Thực hiện chế độ quản lý tài chính, báo cáo và kế toán thống kê theo quy định của pháp luật.
    Căn cứ những quy định trên để bạn thấy rõ các quyền hạn và trách nhiệm của doanh nghiêp bạn khi phát hành trái phiếu doanh nghiệp. Chào bạn


    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869