Tách thửa và các loại phí?

Chủ đề   RSS   
  • #446669 16/02/2017

    dithien

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Tách thửa và các loại phí?

    Xin chào các luật sư và các bạn tren diễn đàn!

    Mình có vấn đề này xin được hỗ trợ. Mình được ba mẹ cho 2500m2 đất nông nghiệp . giờ mình muốn làm sổ sang tên mình thì mình cần làm những gì và các loại phí mình cần đóng.

    Thanks các luật sư và các bạn trên diễn đàn.!

     
    2580 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446682   16/02/2017

    Chào bạn,

    Mảnh đất 2500 m2 này đã được cấp 01 giấy chứng nhận riêng hay đang nằm chung trong 01 mảnh đất lớn, vì tôi thấy tiêu đề câu hỏi là tách thửa.

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #446683   16/02/2017

    dithien
    dithien

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    LSTranTrongQui viết:

    Chào bạn,

    Mảnh đất 2500 m2 này đã được cấp 01 giấy chứng nhận riêng hay đang nằm chung trong 01 mảnh đất lớn, vì tôi thấy tiêu đề câu hỏi là tách thửa.

    Trân trọng.

    Cám Ơn luật sư đã tư vấn . đất nằm trân 1 sổ lớn ,

     
    Báo quản trị |  
  • #447975   25/02/2017

    Chào bạn, cám ơn câu hỏi của bạn. Dựa vào những thông tin chung do bạn cung cấp, chúng tôi có một số góp ý, đề xuất như sau:

    Trong trường hợp của bạn, bạn được cho 2500m2 trên thuộc một mảnh đất lớn, vậy muốn tách thửa và sang tên, bạn cần làm hai thủ tục: tách thửa và sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Thực tế, theo quy định của Luật đất đai năm 2013 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì không có quy định về việc gộp chung hai thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và thủ tục tách thửa. Do đó, trong trường hợp này, để chắc chắn bạn vui lòng chuẩn bị 02 bộ hồ sơ và thực hiện thành 02 thủ tục khác nhau.

    Thủ tục tách thửa đất

    Căn cứ pháp lý:

    - Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai.

    - Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007

    - Thông tư 124/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn về lệ phí trước bạ

    - Thông tư 34/2013/TT-BTC  của Bộ Tài chính : Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ

    Căn cứ khoản 11 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT thì hồ sơ xin tách thửa bao gồm những giấy tờ sau:

    1. Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu 11/ĐK;

    2. Bản gốc giấy chứng nhận đã cấp.

    - Nơi tiếp nhận hồ sơ: Phòng tài nguyên môi trường;

    - Sau khi nhận hồ sơ , cơ quan có thẩm quyền sẽ kiểm tra hiện trạng sử dụng đất. Nếu hồ sơ đúng đầy đủ, hiện trạng sử dụng đất không có thay đổi, biến động gì và phù hợp với quy hoạch thì sẽ cho phép tách sổ đỏ bằng văn bản/công văn;

    Các nghĩa vụ tài chính:

    Một số lệ phí khác có thể phát sinh, (tuy nhiên các loại lệ phí này do tùy địa phương quyết định):

    - Phí đo đạc: không quá 1.500 đồng/m2

    - Lệ phí thẩm định

    - Lệ phí cấp sổ đỏ tùy theo từng trường hợp cụ thể nhưng không quá 100.000 đồng/1 lần cấp mới.

    Thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

    1. Thẩm quyền giải quyết: UBND cấp huyện nơi có nhà đất

    2. Đối tượng thực hiện: Cá nhân, hộ gia đình

    3. Cách thức thực hiện:

    Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập hợp đồng chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày lập hợp đồng, các bên phải kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt theo quy định của nhà nước.

    Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính (tại UBND cấp huyện nơi có nhà, đất)

    Thành phần hồ sơ gồm:

    - Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản do bên mua ký)

    - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (02 bản do bên bán ký. Riêng trường hợp cho tặng 04 bản).

    - Hợp đồng công chứng đã lập (01 bản chính)

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

    - CMND + Sổ hộ khẩu của cả bên mua và bên bán (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

    - Đối với trường hợp cho tặng, thừa kế phải có giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân của người cho và người nhận để được miễn thuế thu nhập cá nhân.

    - Thời hạn có thông báo nộp thuế: 10 ngày Sau khi có thông báo thì người nộp thuế nộp tiền vào ngân sách nhà nước.

    + Thuế chuyển dịch quyền sử dụng đất gồm:

    - Thuế thu nhập cá nhân: 2%

    - Thuế trước bạ: 0,5%

    Bước 3: Kê khai sang tên (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất)

    Thành phần hồ sơ gồm:

    - Đơn đề nghị đăng ký biến động (do bên bán ký); Trong trường hợp có thoả thuận trong hợp đồng về việc bên mua thực hiện thủ tục hành chính thì bên mua có thể ký thay.

    - Hợp đồng chuyển nhượng; hợp đồng tặng cho; hoặc văn bản thỏa thuận phân chia di sản; văn bản khai nhận di sản;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc)

    - Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước (bản gốc)

    - Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên nhận chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng

    - Thời hạn sang tên: 15 ngày

    Bước 4: Nộp đủ lệ phí theo quy định và nhận sổ đỏ.

    Các nghĩa vụ tài chính phải nộp khi thực hiện thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

    - Thuế chuyển dịch quyền sử dụng nêu trên

    - Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp);

    - Phí đo đạc: không quá 1.500 đồng/m2, Lệ phí địa chính (tuy nhiên, thông thường, nếu bạn đã thực hiện, đóng các loại phí trên ở thủ tục tách thửa vừa thực hiện thì các loại phí này chỉ phải nộp một lần)

     (Điều 4 Khoản 1, 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi, bổ sung năm 2012) quy định thu nhập được miễn thuế bao gồm:

    "4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”

    Khoản 10 Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC (sửa đổi bằng Thông tư 34/2013/TT-BTC) quy định:

    “10. Nhà, đất thừa kế, hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

    Như vậy, đối với trường hợp tặng cho quyền sử dụng đất giữa bố, mẹ và con ruột thì không phải chịu thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ. Nhưng, bạn phải xuất trình được các giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ giữa bạn và bố mẹ bạn như giấy khai sinh, sổ hộ khẩu...lên cơ quan thuế để làm căn cứ chứng minh bạn không thuộc trường hợp phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định trên.)

    Trên đây là một số đề xuất, góp ý dựa trên những thông tin bạn đưa ra. Nếu còn những thắc mắc cần giải đáp, mời bạn liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thị Minh Hiếu

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |