Tách thửa trên điện tích đất trồng cây lâu năm có nhà cấp 4

Chủ đề   RSS   
  • #525486 12/08/2019

    Tách thửa trên điện tích đất trồng cây lâu năm có nhà cấp 4

    Dạ kính chào Luật sư!

    Năm 2018 tôi có mua một ngôi nhà Cấp 4 của Cậu tôi (bằng giấy tay) năm chung trên diện tích 300m2 được đứng tên của Bà ngoại tôi. Nay tôi muốn tách thửa trên diện tích đất này nhưng bị từ chối vì lý do (đất có nhà không được tách thửa) mặt dù tôi được sự đồng ý của Bà ngoại là đồng ý tách thửa sang tên cho tôi.

    Vậy lý do tôi bị từ chối có đúng không và nếu muốn tách thửa để làm sổ đỏ thì tôi phải làm sao?

    Trân trọng!

     
    4643 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caohoainam vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525516   13/08/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1391 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 143, Khoản 4 Điều 144 Luật đất đai năm 2013 quy định về tách thửa đối với Đất ở tại nông thôn và Đất ở tại đô thị được quy định như sau:

    “Điều 143. Đất ở tại nông thôn

    2. Căn cứ vào quỹ đất của địa phương và quy hoạch phát triển nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định hạn mức đất giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân để làm nhà ở tại nông thôn; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở phù hợp với điều kiện và tập quán tại địa phương."

    "Điều 144. Đất ở tại đô thị

    4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.”

    Như vậy, người sử dụng đất muốn tách thửa phải đáp ứng điều kiện về diện tích tối thiểu để tách thửa đối với đất ở theo quy định của UBND cấp tỉnh ban hành.

    Ngoài ra, pháp luật đất đai không có quy định về việc muốn tách thửa đất thì phải tháo dỡ nhà trên đất, nên gia đình bạn không nhất thiết phải tháo dỡ nhà mới có thể xin tách thửa với phần đất trên. Bà ngoại bạn và bạn có thể thỏa thuận về quyền sở hữu căn nhà khi làm thủ tục tặng cho khi tách thửa. 

    Do đó, gia đình bạn có thể xin ý kiến của cơ quan có thẩm quyền để tách thửa mảnh đất, khi đó chính quyền địa phương sẽ kiểm tra điều kiện được tách thửa đất trên địa bàn để xác định thửa đất này có đủ điều kiện tách thửa theo nhu cầu của mình hay không. Việc tháo dỡ nhà có thể là không cần thiết để phục vụ cho nhu cầu tách thửa nếu không có tranh chấp về căn nhà này. 

    Cập nhật bởi toanvv ngày 13/08/2019 09:52:49 SA

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/08/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.