DanLuat 2015

Tách thửa đất

Chủ đề   RSS   
  • #377937 07/04/2015

    hiepls86

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Tách thửa đất

    kính chào luật sư! 

    anh trai tôi có mua một lô đất có diện tích là 660m2 đất trồng cây lâu năm thời hạn  08/2046 trong một lô đất có diện tích là 1064m2 tại phường tân đông hiệp, dĩ an, bình dương có giấy chứng nhân quyền sử dụng đất 29/2/2007 mang tên bà A đến năm 2008 bán cho ông B và 2015 bán cho anh tôi một phần diện tích là 660m2,trong lô đất 1064m2. trong lô đất đó có một nhà  và 100m2 là đất thổ cư, còn lại là đất chồng cây lâu năm. nay anh tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp tôi những vấn đề sau:

    1. tôi muốn tách làm 6 lô rộng 5m dài 22m có dc không? nếu tách được tôi phải đóng những loại tiền gi?

    2. trên bản vẽ đất lô đất này ko thể hiện đường tiếp giáp nhưng trên thực tế thì có đường tiếp giáp lô đất là  7m do những người xung quanh tự để thành đường đi. vậy tôi có thể chuyển mục đích sử dụng đất thành đất thổ cư và xây nhà được ko? thủ tục và chi phí là bao nhiêu?

    chân trọng!

     

     

     

     
    2566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378111   08/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Căn cứ vào  Điều 3, Quyết định 38/2014/QĐ-UBND quyết định về việc quy định diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương.

    Diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương:

    1. Diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa theo đơn vị hành chính của các huyện, thị xã, thành phố được quy định như sau:

    Đơn vị hành chính

    Đất  (m2)

    Tại các phường

    60

    Ti các th trấn

    80

    Tại các xã

    100

    2. Các thửa đất mới hình thành và còn lại sau khi tách thửa theo quy định tại Khoản 1 Điều này phải bảo đảm:

    a) Đối với thửa đất ở sau khi được tách thửa phải tiếp giáp đường và có kích thước bề rộng và chiều sâu của thửa đất tối thiểu là 4m;

    b) Thửa đất không thuộc khu vực phải thu hồi đất đã được công bố hoặc đã có Quyết định thu hồi đất.

              Theo quy định trên thì có thể trường hợp của gia đình bạn được phép tách thửa, tuy nhiên để chắc chắn bạn nên gọi điện hoặc đến trực tiếp văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất địa phương để được hướng dấn. Thủ tục tách thửa, trước hết bạn đến văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nơi có đất xin công văn tách thửa, khi có công văn đồng ý cho tách thửa đất bạn chuẩn bị hồ sơ tách thửa theo quy định của pháp luật. 

    2. Về thủ tục, chuyển mục đích sử dụng đất bạn đến trực tiếp văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất để được hướng dẫn cụ thể, vì việc chuyển mục đích sử dụng đất còn theo quy hoạch kế hoạch sửu dụng đất của địa phương bạn.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-