DanLuat 2015

Tách thửa đất

Chủ đề   RSS   
  • #318881 16/04/2014

    hiennhicomputer

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tách thửa đất

    bố mẹ tôi có mãnh đất nay muốn tách thửa ra để cho 5 anh em chúng tôi vậy nên phải tách làm 5 thửa. Cho tôi hỏi :

    1) chúng tôi có phải đóng phí cước bạ hay thuế thu nhập cá nhân không ?

    2) chúng tôi phải đóng các loại phí gì ?(xin nêu cụ thể từng loại phí), có phí đo đạt hay không ?, nếu có thì tính phí như thế nào ?

    3) theo qui dịnh hiện hành thì phải bao nhiêu m2 thổ cư ? nếu có đất nông nghiệp thì phải bao nhiêu m2 ?.

    Xin cám ơn !

     
    2812 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319061   17/04/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường trả lời như sau:


    - Tại Khoản 4, Mục III, Phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế TNCN và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế TNCN quy định khoản thu nhập được miễn thuế: "Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; giữa cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ, giữa cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; giữa cha chồng, mẹ chồng với con dâu; giữa cha vợ, mẹ vợ với con rể; giữa ông nội, bà nội với cháu nội, giữa ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; giữa anh chị em ruột với nhau.

    - Tại Khoản 10, Điều 3 Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/08/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ hướng dẫn các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ: “Nhà, đất thừa kế, hoặc là quà tặng giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấỵ chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu.” 

    Theo các quy định pháp luật nêu trên thì gia đình bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ nếu như việc chuyển quyền sử dụng đất giữa những người trong gia đình thực hiện lần đầu. Gia đình bạn phải nộp chi phí đo vẽ, công chứng, phí cấp sổ nhưng không đáng kể...

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    hatieudan (17/04/2014)
  • #319238   18/04/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Theo quy định hiện tại thì bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ nếu có đủ giấy tờ chứng minh theo quy định của pháp luật.

    Tuy nhiện bạn sẽ phải chịu các loại chi phí bao gồm: 

    - 0,15% lệ phí thẩm định;

    - Lệ phí công chứng hợp đồng/văn bản tăng cho;

    - Lệ phí đo vẽ do công ty có chức năng đo vẽ địa chính tiến hành.

    Chúc bạn thành công

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    hiennhicomputer (08/05/2014)
  • #322102   08/05/2014

    hiennhicomputer
    hiennhicomputer

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    gia đình tôi có mãnh đất, vào năm 1993 mẹ tôi có cho anh của mẹ tôi ở nhờ, nay gia đình tôi lấy lại thì bác tôi không trả vì vậy tôi khởi kiện bác tôi ra tao án. chúng tôi cũng đã cung cấp đầy đủ hồ sơ, trong quá trình làm việc tại tòa bác tôi có yêu cầu thẩm định tài sản, tòa cũng thực hiện thẩm định theo yêu cầu của bác tôi, vì bác tôi đã không có giấy tờ gì chứng minh là của mình nên tại tòa án bác tôi đã ủy quyền cho luật sư của mình làm cam kết và hẹn ngày giao lại mãnh đất trên cho gia đình tôi (bác tôi cũng đã ký vào cam kết trên trước mặt thẩm phán), không có một điều kiện gì.

    vì là bác của tôi, bác tôi cũng đã ký vào cam kết tại tòa án trước mặt thẩm phán, giấy cam kết cũng chính là do luật sư của bát tôi viết nên tôi đã tin tưởng làm đơn rút đơn kiện về.

    trong thời gian chờ đợi bác tôi dọn đi tôi có làm hợp đồng cho thuê mãnh đất trên với người khác, hợp đồng chúng tôi có ghi rõ sau ngày bác tôi trả lại mãnh đất trên(sau ngày ghi trong cam kết) thì hợp đồng có hiệu lực, vì chưa thực hiện hơp đồng nên chúng tôi cũng chưa đi công chứng.

    đến ngày thực hiện cam kết thì bác tôi lại lật lọng không thực hiện cam kết nên tôi lại phải làm đơn khởi kiện lại trong đơn tôi yêu cầu tòa án :

    1) bác tôi phải thực hiện cam kết là dọn đi. 2)bác tôi phải bồi thường hợp đồng cho tôi. ngoài ra tôi không yêu cầu bồi thường thiệt hại gì về tài sản hết.

    (cần nói rõ hơn là bác tôi không có giấy tờ gì hay bất cứ gì chứng minh là tài sản trên là của bác tôi cả, còn gia đình tôi thì có đầy đủ giấy tờ chứng minh tài sả kia là của gia đình mình. như là : giáy xác nhận nguồn gốc đất, giấy chứng nhận quyền sữ dụng đất của cơ quan có thẩm quyền cấp)

    xin hỏi luật sư : 1) vụ việc yêu cầu thực hiện cam kết có cho là vụ việc phứt tạp không ? vì sao ? ; 2) có cần thẩm định tài sản nữa không ? tại sao ? ; 3) từ khi thụ lý hồ sơ đến khi sơ thẩm thời gian là bao lâu ? nếu quá thời gian trên mà tòa án chưa đưa ra sơ thẩm thì tôi có quyền khiếu nại không ? nếu có xin nói rõ từng bước !

    xin cám ơn luật sư !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-