DanLuat 2015

tách thửa

Chủ đề   RSS   
  • #259899 08/05/2013

    khanghailaw
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    tách thửa

    ông A bà B kết hôn năm 1980, có với nhau 3 người con (lân luợt sinh năm 1982,1984,1988). năm 2000 A, B ly hôn theo quyết định thuận tình ly hôn của tòa án: trong qđ ghi rõ mẹ con bà B được hưởng 1586m2 trong tổng số 1986m2 đất- tạo lậptrong thời kỳ hôn nhân của A và B, A được hưởng 400m2 đất. Hỏi theo luật hiện hành mẹ con bà B có thể thực hiện thủ tục tách thửa ko?(đất này là đất nông nghiệp)

     
    3853 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259984   08/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Diện tích đất NN để được tách thửa là bao nhiêu tùy vào quy định của từng địa phương. Nếu muốn tách thửa mà không đủ điều kiện thì có thể làm giấy CNQSDĐ chung và được cấp riêng để đảm bảo quyền lợi. Trường hợp bạn nêu nếu tại TP HCM thì không được tách thửa. Khoản 2, Điều 3 Quyết định19/2009/QĐ-UBND ngày 25/02/2009 của UBND TP.HCM quy định về diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa:

    “Đối với đất nông nghiệp:

    a. Trường hợp thửa đất thuộc khu vực quy hoạch để sản xuất nông nghiệp: được phép tách thửa nhưng các thửa đất mới được hình thành và thửa đất còn lại phải đảm bảo diện tích tối thiểu là 500m2 đối với đất nông nghiệp khác và 1.000m2 đối với đất nông nghiệp đã được quy hoạch để sản xuất nông nghiệp.".

    Thân !

    Cập nhật bởi maichitinh ngày 08/05/2013 03:06:35 CH Cập nhật bởi maichitinh ngày 08/05/2013 03:05:02 CH
     
    Báo quản trị |