DanLuat 2015

Tách sổ hộ khẩu, nhập hộ khẩu thành phố Hồ Chí Minh

Chủ đề   RSS   
  • #490427 26/04/2018

    Tách sổ hộ khẩu, nhập hộ khẩu thành phố Hồ Chí Minh

    Chào Luật sư,

    Em đã sinh sống tại thành phố Hồ Chí Minh 8 năm từ lúc học Đại học, nhưng em mới đăng ký tạm trú vào năm 2016 tại Củ Chi, đến năm 2017 em đăng ký tạm trú mới tại Quận 12. Đến bây giờ thời gian tạm trú của em là 2 năm nhưng ở khác quận, huyện. Chỗ ở hiện tại là nhà ba mẹ em đứng tên, ba mẹ em có hộ khẩu ở tỉnh.  Vậy nếu em không đứng tên nhà mà muốn tách sổ hộ khẩu và nhập hộ khẩu ở thành phố Hồ Chí Minh thì có được không ạ. Nhờ luật sư tư vấn giúp em

     
    919 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490473   26/04/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Bạn có thời gian tạm trú tại TP. Hồ Chí Minh là 2 năm, nay muốn làm thủ tục đang ký thường trú tại TP Hồ Chí Minh thì có được không?

    Căn cứ điều 20 Luật cư trú 2013:

    “Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    Điều kiện đăng ký thường trú theo khoản 1 điều này về thời gian thường trú từ hai năm trở lên (căn cứ vào sổ tạm trú) và có nơi ở hợp pháp. Về thời gian tạm trú bạn đã đáp ứng được, chỉ còn điều kiện về nơi ở hợp pháp. Tại điều 12 luật này quy định về nơi ở hợp pháp như sau: “Chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật.”. Tại khoản 5 điều 20 luật này quy định: “5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.”

    Như vậy, việc đăng ký thường trú của bạn tại TP.HCM có được chấp nhận hay không tùy thuộc vào điều kiện về nơi ở của bạn. Nếu bạn đáp ứng được điều kiện về nơi ở hợp pháp theo điều 12 hoặc khoản 5 điều 20 thì bạn sẽ được đăng ký hộ khẩu thường trú tại TP. HCM

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-