DanLuat 2015

Tách sổ đỏ trong trường hợp chủ hộ mất tích

Chủ đề   RSS   
  • #441039 09/11/2016

    tv132001

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tách sổ đỏ trong trường hợp chủ hộ mất tích

          Thưa luật sư, tôi muốn hỏi luật sư về vấn đề tách sổ đỏ. Gia đình chồng tôi đã chia đất cho 4 anh em đều như nhau. Chồng tôi là con trai cả nhận một nửa phần đất nhà bố mẹ chồng, phần còn lại là của chú út. Vợ chồng tôi và chú út đã đền bù tiền để làm sổ đỏ cho chú thứ hai ra đất mới. Riêng phần đất nhà tôi muốn tách sổ đỏ nhưng bố chồng tôi là chủ hộ đã mất tích từ năm 1993 đến nay mà mẹ chồng tôi không làm giấy tờ gì cả. Vì vậy tôi muốn hỏi luật sư muốn tách sổ đỏ riêng cho nhà tôi thì phải làm thế nào trong khi gia đình đã nhất trí chia như vậy?

           Rất mong nhận được sư giải đáp từ luật sư. 

     
    1963 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441114   10/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1256)
    Số điểm: 7037
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Bạn đang muốn tách sổ đỏ(Giấy CNQSD đất) nhưng bố chồng bạn là chủ hộ đã mất tích từ năm 1993 đến nay mà mẹ chồng tôi không làm giấy tờ gì cả.

    Để chia tách thì bắt buộc phải có giao dịch về quyền sử dụng đất, mà bố chồng bạn là chủ hộ hiện đã mất tích nhưng chưa được làm các thủ tục theo pháp luật nên bạn và gia đình bạn phải thực hiện tìm kiếm bố chồng về để thực hiện việc trên. Nếu không tìm được thì bắt buộc gia đình bạn phải thực hiện thủ tục tuyên bố mất tích và tuyên bố chết thì mới thực hiện tách sổ đỏ.

     Căn cứ vào Điều 78 Bộ luật dân sự 2005 thì Tòa án có thể tuyên bố cá nhân mất tích nếu có các điều kiện sau:

     - Từ ngày biết được tin tức cuối cùng của người đó, người có quyền lợi liên quan có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố người đó mất tích.

     - Đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm người vắng mặt theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự đối với người bị yêu cầu tuyên bố mất tích.

     - Biệt tích đã 2 năm liền trở lên, không có một tin tức nào về người đó còn sống hay đã chết

    Và phải có quyết định của Tòa án về tuyên bố mất tích.

    Căn cứ vào Điều 81 Bộ luật dân sự 2005 quy định về điều kiện tuyên bố cá nhân chết như sau: “Sau 3 năm, kể tư ngày tuyên bố mất tích của Tòa án có hiệu lực pháp luật mà vẫn không có tin tức gì là còn sống.”

    Như vậy, gia bạn phải thực hiện các thủ tục trên nếu không tìm thấy bố chồng, Các thủ tục tuyên bố chết nếu thực hiện xong thì mới tiến hành khai nhận tài sản của bố chồng bạn và như vậy mới thực hiện các thủ tục chia tách quyền sử dụng đất theo đúng quy định hiện hành

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ ĐT trực tiếp với tôi .

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-