Tách sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #441121 10/11/2016

    Tách sổ đỏ

    Luật sư cho em hỏi. Gia đình vợ em ở tỉnh Hà Nam có 170m vuông đất ở ( thổ cư ) và mấy trăm mét đất vườn. Mới đây bố mẹ vợ em có tách 60m cho chị vợ em làm sổ đỏ. Còn lại 110m đất thổ cư nữa mà bố mẹ vợ e cũng muốn tách thêm 1 sổ nữa nhưng nghe nói phải 60m mới đủ điều kiện tách. Nhà vợ em ở xã trực thuộc thành phố Phủ Lý. Xin luật sư cho e hỏi có tách dc ko ? Vì diện tích thiếu không nhiều. Và đất vườn còn nhiều. Cảm ơn ạ.

     
    1838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441138   10/11/2016

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (641)
    Số điểm: 4723
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 236 lần


    Theo quyết định 39/2014 của UBND tỉnh Hà Nam, ở xã thì 60m2 là diện tích tối thiểu rồi. Bạn xin chuyển mục đích đất vườn còn nhiều thành đất ở xong thì tách !

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    doanducthanh1987 (10/11/2016)
  • #441139   10/11/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo điều 5 Quyết định Số: 39/2014/QĐ-UBND tỉnh Hà Nam quy định về kích thước, diện tích tối thiểu sau khi tách thửa như sau:

    Điều 5. Kích thước, diện tích tối thiểu sau khi tách, hợp thửa đất mới

    1. Các thửa đất ở được hình thành từ các thửa đất khác theo đúng quy định thì phải đảm bảo các điều kiện sau:

    a) Đối với các phường, thị trấn: diện tích ≥ 40m2; chiều rộng mặt tiền ≥ 4m; chiều sâu ≥ 4m.

    b) Đối với các xã: diện tích ≥ 60m2; chiều rộng mặt tiền ≥ 4m; chiều sâu ≥ 4m.

    2. Trường hợp thửa đất trong khu dân cư khi chia tách thửa đất mà có hình thành đường giao thông sử dụng chung thì đường giao thông đó phải có mặt cắt ngang ≥ 3m.

    Như vậy, đối với thửa đất nơi bạn muốn tách phải đảm bảo diện tích >=60 m2, chiề rộng mặt tiền ≥ 4m; chiều sâu ≥ 4m.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    doanducthanh1987 (15/11/2016)