Tách khẩu sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #49201 24/03/2010

    thachthaotrang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tách khẩu sau ly hôn

    Tôi có vấn đề liên quan đên việc tách khẩu sau ly hôn, kính mong được các luật sư giúp đỡ, giải đáp!

    Vợ chồng tôi có 1 con nhỏ gần 3 tuôi, đã ly hôn cách đây 5 tháng. Trước khi cuới, hộ khẩu tôi không ở Hà Nội, sau khi cưới thì tôi đã nhập khẩu về gia đình chồng ở Hà Nội, chưa tách khẩu riêng. Khi ly hôn, tôi được quyền nuôi con. Hiện 2 mẹ con tôi đang thuê nhà sống riêng.

    Bây giờ tôi muốn làm thủ tục tách khẩu thì cần những thủ tục gì, tôi chưa có nhà riêng tại Hà Nội thì liêu có được tách khẩu riêng không, tôi có thể nhập khẩu về nhà bác ruột tại Hà Nội được không? Tôi mượn sổ hộ khẩu của nhà chồng cũ để đi tách khẩu nhưng không được cho mượn thì tôi phải làm những gì để có thể tách khẩu?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của các luật sư để tôi có thể biết cách giải quyết một cách nhanh nhất!

    Tôi xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các Luật sư!

     
    9717 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #49202   24/03/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào bạn,
    Điều 27 Luật Cư trú quy định tách sổ hộ khẩu như sau:

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 của Điều này.
    3.Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
    Bạn nhập hộ khẩu vào gia đình chồng sau khi kết hôn. Do đó, nay bạn muốn tách khẩu thì phải được sự đồng ý của gia đình chồng.
    Chúc bạn sớm đạt được mục đích của mình.
    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #48937   26/03/2010

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 717 lần
    Lawyer

    Muốn nhập khẩu về nhà bác ruột, hoặc ai khác ở hà nội,  chỉ cần chủ hộ làm văn bản đồng ý kèm theo bản sao có thị thực giấy chủ quyền nhà của chủ hộ là có thể xin nhập khẩu.

    Nếu gia đình chồng không cho mượn sổ hộ khẩu thì trình bày với cảnh sát khu vực để nhờ giúp đở, nếu vẩn không được thì làm đơn gửi công an phường nhờ giải quyết.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.