Tách khẩu mà chưa có nhà riêng

Chủ đề   RSS   
  • #522284 30/06/2019

    vanchungg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tách khẩu mà chưa có nhà riêng

    Chào luật sư : hiện nay tôi muốn tách khẩu mà chưa có nhà riêng , tôi muốn là có tách được không , và phải làm sao mới tách được ? Tôi xin cảm ơn.

     
    5901 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanchungg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522304   30/06/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Về Điều kiện tách hộ khẩu khi cùng nơi cư trú: 

    Theo Điều 27 Luật Cư trú 2006 trường hợp có cùng chỗ ở hợp pháp được tách hộ khẩu gồm:

    - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu của người khác mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu.

    Như vậy, muốn tách hộ khẩu khi cùng nơi cư trú chỉ cần tiến hành thủ tục tách hộ khẩu mà không nhất thiết phải có nhà riêng nhưng cần phải được chủ hộ đồng ý cho tách hộ khẩu.

    Về Thủ tục tách khẩu khi chưa có nhà riêng

    Tại Khoản 2 Điều 27 Luật Cư trú 2006 quy định:

    “2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.”

    Theo đó, khi thự hiện thủ tục tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục  phải cung cấp các giấy tờ sau:

    - Sổ hộ khẩu;

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu

    - Văn bản đồng ý của chủ hộ cho bạn được tách hộ khẩu.

    Sau khi chuẩn bị hồ sơ, bạn nộp hồ sơ tách sổ hộ khẩu cho:

    - Cơ quan công an quận, huyện đối với thành phố trực thuộc Trung Ương.

    - Công an xã, phường, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh đối với tỉnh.

    Thời gian giải quyết là 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #533652   27/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 7870
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Trường hợp chưa có nhà riêng vẫn có thể tách khẩu được bạn nhé. Trong điều kiện tách khẩu không có yêu cầu bắt buộc phải có nhà riêng. Chỉ cần đảm bảo cac điều kiện tại Khoản 1 Điều 27 Luật Cư trú 2006 là được:

    "Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:
     
    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;
     
    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.
     
    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.
     
    3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do."
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2019)
  • #567032   28/01/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (334)
    Số điểm: 1910
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Theo Điều 27 Luật Cư trú 2006 có quy định: Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    Theo như quy định này thì người nào thuộc một trong những trường hợp nêu trên sẽ được tách sổ hộ khẩu. Không rõ bạn thuộc trường hợp nào?

    Khoản 3 Điều 25 quy định: Người không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này và được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu cấp cho hộ gia đình thì đ­ược nhập chung vào sổ hộ khẩu đó.

    Khoản 2 Điều 26 quy định: Người không thuộc đối tượng quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều 25 nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này và được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu cấp cho cá nhân thì được nhập chung vào sổ hộ khẩu đó.

    Đoạn 2 Khoản 1 Điều 25 này quy định:

    Những người ở chung một chỗ ở hợp pháp và có quan hệ gia đình là ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột thì có thể được cấp chung một sổ hộ khẩu.

    Từ các quy định trên có thể thấy rằng, người thuộc khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 khi tách khẩu phải được chủ hộ đồng ý. Những người thuộc Đoạn 2 Khoản 1 Điều 25 thì có nhu cầu thì có thể tách sổ hộ khẩu mà không cần sự đồng ý của chủ hộ.

    Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

     
    Báo quản trị |  
  • #567114   29/01/2021

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 2854
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Trường hợp của anh muốn tách khẩu mà chưa có nhà riêng thì việc chưa có nhà riêng không ảnh hưởng gì đến việc tách hộ khẩu cùng nơi cư trú. Chỉ cần tiến hành thủ tục tách hộ khẩu khi được chủ hộ đồng ý cho tách hộ khẩu.

    Điều kiện để tách hộ khẩu khi cùng nơi cư trú được quy định tại khoản 1, Điều 27, Luật cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013:

    “ Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.”

    Theo đó, thủ tục tách hộ khẩu khi chưa có nhà riêng thì theo quy định tại Khoản 2, Điều 27 Luật cư trú 2006, sửa đổi bổ sung 2013 quy định:

    "...

    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này."

    Khi anh thực hiện thủ tục tách hộ khẩu thì đến làm thủ tục phải cung cấp các giấy tờ như: Sổ hộ khẩu; Phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu; văn bản đồng ý của chủ hộ cho anh được tách hộ khẩu.
    Sau đó, anh nộp hồ sơ tách hộ khẩu cho cơ quan công an địa phương. Thời gian giải quyết là 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #570971   30/04/2021

    danluan123
    danluan123
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (443)
    Số điểm: 2875
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Tách khẩu mà chưa có nhà riêng

    Có thể nói việc tách khẩu ra khỏi thành viên có chủ hộ trước đó là một thủ tục khá phổ biến đặc biệ đối với hộ gia đình khi có con cái ra sống riêng. Tuy nhiên, thông thường thì vấn đề xây nhà và làm thủ tục hộ khẩu sẽ dễ dàng và nhanh chóng hơn, Nói như vậy, không phải bắt buộc phải có nhà trước mới được tách khẩu, Pháp luật cho phép về hành vi trên cần đảm bảo các quy định dưới đây:

    Căn cứ Điều 27 Luật cư trú 2006 có quy định như sau về tách sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    - Đối với trường hợp của bạn, mặc dù bạn chưa có nhà riêng nhưng căn cứ vào Điều 24,25,26 của Luật Cư trú thì bạn có đủ điều kiện để được tách khẩu và thủ tục tách khẩu thì bạn làm theo hướng dẫn tại Điều 27 theo quy định của luật cư trú.

    Như vậy, đối với giải pháp là tách khi chưa có nhà riêng. Tuy nhiên, bạn cần chú ý nếu sau này bạn thực hiện thủ tục đăng lý thường trú tại địa phương như: Hà Nôi hay TP HCM thì cần chú ý những điều kiện cơ bản dưới đây:

    Theo quy định tại Điều 20 Luật cư trú năm 2006 Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

     

     
    Báo quản trị |