DanLuat 2015

Tách khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #440477 03/11/2016

    lelinh.123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tách khẩu

    chào anh chị, tôi có một vấn đề rất mong được mọi người giải đáp.  2 vợ chồng tôi sắp sinh con. Nhưng hiện chúng tôi đang sống chung nhà với bố mẹ tôi. Tôi muốn tách khẩu nhưng vẫn ở chung nhà với bố mẹ thì có được không, thủ tục như thế nào? Tôi muốn nhập khẩu cho con sau khi sinh vào khẩu riêng của vợ chồng thì phai làm thế nào?

     
    1018 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440482   03/11/2016

    Cle.VietKim
    Cle.VietKim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2016
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ vào các thông tin sơ bộ bạn cung cấp , tôi xin góp ý như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 điều 27 luật cư trú năm 2006 quy định về việc tách sổ hộ khẩu thì:

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    Như vậy, trường hợp của bạn là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, có nhu cầu tách sổ hộ khẩu, có cùng một chỗ ở hợp pháp thì bạn có đủ điều kiện để được tách hộ khẩu.

    Về trình tự, thủ tục xin tách hộ khẩu:

     Hồ sơ tách sổ hộ khẩu: sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

     Nơi nộp hồ sơ tách sổ hộ khẩu:

    - Công an quận, huyện - đối với thành phố trực thuộc Trung Ương.

    - Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh - đối với tỉnh.

     Thời hạn giải quyết: trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả cho bạn; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bạn bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Về vấn đề nhập khẩu cho con của bạn thì tại điều 13 Luật cư trú 2006 quy định về nơi cư trú của người chưa thành niên:

    1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

    2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.”

    Như vậy, bạn có thể nhập hộ khẩu cho con theo hộ khẩu của bạn hoặc của vợ bạn đều được.

    Phòng Đất Đai | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.269.4744 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN / CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-