Tách hóa đơn dưới 20 triệu.

Chủ đề   RSS   
  • #428701 22/06/2016

    blakemaster

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tách hóa đơn dưới 20 triệu.

    Phiếu chi tiền mặt 2016 chi cho công ty XXX để mua ống inox với số tiền ~ 53triệu. PC này có cùng 1 phiếu nhập kho và cùng 1 phiếu giao hàng có trùng ngày 24/2/2016 nhưng nhà cung cấp xuất 3 hóa đơn số ngày 24/2/2016, ngày 20/2/2016, và ngày 18/2/2016 có giá trị dưới 20 triệu. Như vậy có bị xem là tách hóa đơn không ạ? Như vậy thì thuế GTGT có được khấu trừ không? và có được tính là chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thuế TNDN không ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

     
    20031 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429065   25/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Rõ ràng như thế này mà không phải là tách hóa đơn thì thế nào mới là tách hóa đơn ?

     
    Báo quản trị |  
  • #429114   26/06/2016

    blakemaster
    blakemaster

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật nào quy định?

    Nhưng mà luật/thông tư nào quy định cụ thể trường hợp đó sẽ bị phạt ạ? Anh/chị vui lòng giải thích giúp mình với.
     
    Báo quản trị |  
  • #429116   26/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Bạn tham khảo:

    Số: 219/2013/TT-BTC

    Hà Nội, ngày 31 tháng 12 năm 2013

     

    THÔNG TƯ

    HƯỚNG DẪN THI HÀNH LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 209/2013/NĐ-CP NGÀY 18/12/2013 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG

    Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    5. Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Nhà cung cấp là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    blakemaster (26/06/2016)
  • #429121   26/06/2016

    blakemaster
    blakemaster

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hđ khác ngày

    Trường hợp bạn trích dẫn là hóa đơn cùng ngày. Còn trường hợp này là các hóa đơn khác ngày ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #429128   26/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Vậy bạn giải thích ý nghĩa của việc cùng 1 phiếu giao hàng, 1 phiếu nhập kho nhưng có 3 hóa đơn vào 3 ngày khác nhau như thế nào ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (26/06/2016)
  • #429139   26/06/2016

    blakemaster
    blakemaster

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tách hđ

    Nghiệp vụ phát sinh là như vậy, tôi chỉ hỏi mọi người tư vấn xem có bị vi phạm các thông tư của thuế ko? Ý là công ty cố tình tách hóa đơn, như vậy có bị thuế phát hiện ko ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #429158   27/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Việc tách hóa đơn như vậy là không được khấu trừ thuế gtgt nên khi công ty làm báo cáo, quyết toán có khấu trừ là không đúng và bị phạt.

    Việc tách HĐ là  không đúng giống như khi bạn vi phạm luật giao thông là không đúng còn việc bị xử phạt là việc khác: khi cơ quan chức năng phát hiện vi phạm và còn thời hiệu thì sẽ xử phạt.

    Trường hợp tách hóa đơn như của công ty bạn thì chỉ cần công ty cho một nhân viên biết việc này (ví dụ là bạn chẳng hạn) nghĩ việc không đúng thì thuế sẽ biết ngay.:'(

    Tốt nhất là làm đúng quy định.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (27/06/2016)
  • #429162   27/06/2016

    blakemaster
    blakemaster

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật nào quy định

    Mình có tư vấn cho công ty mình nên làm đúng, nhưng họ cố cãi, mình lại không tìm thấy luật quy định cụ thể TH này nên mới lên đây hỏi ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #429236   27/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Luật quy định thì đã được trích dẫn ở trên rồi đó.

    Công ty bạn có thể chọn làm theo luật hoặc làm trái luật, tùy theo họ muốn như thế nào.

     
    Báo quản trị |  
  • #429273   28/06/2016

    blakemaster
    blakemaster

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:

    Luật quy định thì đã được trích dẫn ở trên rồi đó.

    Công ty bạn có thể chọn làm theo luật hoặc làm trái luật, tùy theo họ muốn như thế nào.

    Dạ thưa bạn, nó quy định hóa đơn cùng ngày thì mới không hợp lệ, còn trường hợp này là hóa đơn khác ngày thưa bạn. Thuế có nói j về phiếu nhập kho hay biên bản giao hàng không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #429290   28/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    blakemaster viết:

     

    ntdieu viết:

     

    Luật quy định thì đã được trích dẫn ở trên rồi đó.

    Công ty bạn có thể chọn làm theo luật hoặc làm trái luật, tùy theo họ muốn như thế nào.

     

     

    Dạ thưa bạn, nó quy định hóa đơn cùng ngày thì mới không hợp lệ, còn trường hợp này là hóa đơn khác ngày thưa bạn. Thuế có nói j về phiếu nhập kho hay biên bản giao hàng không ạ?

    Chào bạn.

    Nếu bạn tin tưởng là đúng thì cứ yên tâm thực hiện theo ý công ty miễn là "Nội dung trên hoá đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh" 

     
    Báo quản trị |  
  • #429288   28/06/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 150 lần



    Chào bạn,

    Kinh nghiệm công ty tôi đây cũng nhiều lần tách hóa đơn như công ty bạn, vẫn biết là lạch luật đó, thuế nó cũng thừa biết luôn nhưng vấn đề là khi quyết toán không bị làm sao hết ( Công ty tôi lớn nên năm nào thuế cũng nghé thăm ).

    Có khi thuế họ cũng có hỏi về phiếu nhập kho nhưng mà kế toán bên tôi giải thích được. Nhưng trường hợp này bất đắc dĩ mới chọn thôi nhe bạn, không khuyến khích.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    blakemaster (28/06/2016)