DanLuat 2015

tách hộ khẩu sau ly hôn của chị dâu!

Chủ đề   RSS   
  • #351684 23/10/2014

    nhat1191

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tách hộ khẩu sau ly hôn của chị dâu!

    Chào luật sư, chào mọi người!Tôi có câu hỏi muốn hỏi như thế này! Anh tôi và chị dâu đã ly dị, chị dâu ra ngoài ở ở trọ! Trước khi cưới thì hộ khẩu chị dâu ở dưới vĩnh long, cưới thì tách chuyển lên tphcm và nhập khẩu vào gia đình tôi do mẹ tôi làm chủ hộ! Bây giờ ly dị do chị dâu ngoại tình, có 1 con đang sống cùng cha (anh tôi). Chị dâu thường gọi đến nhà mượn sổ hộ khẩu nói là làm giấy tờ làm ăn gì đó! Gia đình tôi không cho và yêu cầu tách chị dâu ra khỏi hộ khẩu, chuyển về vĩnh long như trước khi cưới thì chị dâu không đồng ý tách khẩu! Và nói đang làm ăn trên thành phố không muốn chuyển về vĩnh long và lấy lý do là cha mất gia đình đều lên tp sinh sống! Và nói nếu gia đình tôi không cho mượn hộ khẩu thì sẽ kiện mẹ tôi vì không cho chị dâu mượn hộ khẩu! Vậy phải làm sao mới tách hộ khẩu chị dâu?? Chị dâu muốn tách thì tách ra làm hộ khẩu ghép với gia đình tôi, có nghĩa là sổ hộ khẩu ghép sẽ lấy số nhà của gia đình tôi, và nếu lỡ chị dâu tôi làm gì đó, hay cầm cố sổ vay tiền rùi bỏ trốn thì chủ nợ đến gia đình tôi quậy phá thì ai sẽ chịu trách nhiệm?? Và việc chị dâu tôi kiện gia đình tôi vì không cho mượn sổ hộ khẩu là đúng hay sai??? Xin Nhờ luật sư giải đáp dùm em!!! Xin cảm ơn!!!!
     
    2804 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351994   24/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Đối với trường hợp của bạn Ls Nguyễn Huy Long- công ty Luật Nam Long và cộng sự có ý kiến tư vấn như sau:

    Theo quy định của Luật cư trú thì Điều kiện tách sổ hộ khẩu là:

    - Người có cùng chỗ ở hợp pháp có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu.

    - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu của người khác mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu.

    Như vậy, gia đình bạn chỉ tách khẩu được cho chị dâu bạn khi người đó có nhu cầu tách khẩu, trường hợp này chị dâu bạn không đồng ý nên gia đình bạn không thể tách người đó ra được.

    *  Về những vấn đề bạn lo lắng nếu có cơ sở thì gia đình bạn có thể chọn cách bố mẹ bạn tách sổ ra trước, sau đó các bạn tách ra sau và nhập vào sổ mới, để sổ cũ còn lại 1 mình người đó.Tuy nhiên, việc tách sổ theo hướng này sẽ rất phức tạp và khó thực hiện, bạn phải đến cơ quan công an địa phương để hỏi cụ thể thủ tục.

    * Về vấn đề gia đình bạn không cho chị dâu bạn mượn sổ hộ khẩu là vi phạm quy định của pháp luật vì:  "Điều 24 Luật Cư trú năm 2006 thì sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình, có giá trị xác định nơi thường trú của các thành viên trong gia đình. Do vậy, tất cả các thành viên trong gia đình đều có quyền ngang nhau trong việc quản lý, sử dụng sổ hộ khẩu vào các công việc có liên quan. Không thành viên nào được phép chiếm giữ hoặc có hành vi tương tự nhằm cản trở thành viên khác sử dụng sổ hộ khẩu vì bất kỳ lý do, mục đích gì." 

    Hành vi của gia đình bạn nếu bị chị dâu bạn tố cáo thì có thể bị xử phạt hành chính về hành vi này.

    Trân trọng!

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-