Tách hộ khẩu cho con sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #522920 08/07/2019

    Tách hộ khẩu cho con sau ly hôn

    Sau khi ly hôn, theo quyết định cuả tòa, tôi được quyền nuôi dưỡng con, nhưng trong quyết định k nói về việc tách khẩu con tôi ra khỏi gđ nhà nội. Khi tôi đề nghị việc tách khẩu thì ông nội cháu k cho phép tách. Tôi đã đến gặp công an xã nơi con tôi đang có hộ khẩu và tòa nơi giải quyết ly hôn để trình bày sự viêc nhưng k ai giải quyết cho tôi. Vậy tôi phải làm gì để chuyển khẩu cho con được ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn.
     
    5262 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuydungcao vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (24/11/2019) ThanhLongLS (08/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522937   08/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


     

    thuydungcao viết:
    Sau khi ly hôn, theo quyết định cuả tòa, tôi được quyền nuôi dưỡng con, nhưng trong quyết định k nói về việc tách khẩu con tôi ra khỏi gđ nhà nội. Khi tôi đề nghị việc tách khẩu thì ông nội cháu k cho phép tách. Tôi đã đến gặp công an xã nơi con tôi đang có hộ khẩu và tòa nơi giải quyết ly hôn để trình bày sự viêc nhưng k ai giải quyết cho tôi. Vậy tôi phải làm gì để chuyển khẩu cho con được ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

     

    Chào chị, với thắc mắc của chị, chúng tôi xin được chia sẻ đôi điều như sau:

    Theo quy định tại Điều 28 Luật Cư trú năm 2006, trong trường hợp chuyển đi trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh thì không phải cấp giấy chuyển hộ khẩu.

    Ngoài các trường hợp nêu trên thì khi chuyển nơi thường trú, công dân sẽ được cấp giấy chuyển hộ khẩu.

    Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật về cư trú, để được cấp giấy chuyển hộ khẩu thì ngoài Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu theo Điều 8 Thông tư 35/2014/TT-BCA, công dân cần chuẩn bị sổ hộ khẩu (bản chính). Trường hợp chị không có sổ hộ khẩu thì việc đề nghị cấp giấy chuyển hộ khẩu sẽ khó thực hiện được do không phù hợp với quy định hiện hành.

    Một vài thông tin gửi tới chị!·

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    thuydungcao (09/07/2019) ThanhLongLS (09/07/2019)
  • #522946   09/07/2019

    Tách hộ khẩu cho con sau ly hôn

    Cảm ơn luật sư vì đã phản hồi. Tôi vẫn chưa hiểu lắm về trường hợp chuyển khẩu không cần giấy tách khẩu. Bây giờ con tôi (dưới 1tuổi) muốn chuyển khẩu từ 1 xã của huyện này sang thị trấn của huyện khác trong cùng 1 tỉnh có cần giấy tách khẩu không? Tôi cảm ơn ạ!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuydungcao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2019)
  • #522949   09/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


    thuydungcao viết:
    Cảm ơn luật sư vì đã phản hồi. Tôi vẫn chưa hiểu lắm về trường hợp chuyển khẩu không cần giấy tách khẩu. Bây giờ con tôi (dưới 1tuổi) muốn chuyển khẩu từ 1 xã của huyện này sang thị trấn của huyện khác trong cùng 1 tỉnh có cần giấy tách khẩu không? Tôi cảm ơn ạ!

    Chào chị, trường hợp chị muốn chuyển hộ khẩu từ huyện này sang huyện khác cùng tỉnh thì vẫn cần giấy chuyển hộ khẩu theo điểm a khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú chị nhé!

    Một vài thông tin gửi tới chị! Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2019)
  • #522960   09/07/2019

    thuydungcao viết:
    Sau khi ly hôn, theo quyết định cuả tòa, tôi được quyền nuôi dưỡng con, nhưng trong quyết định k nói về việc tách khẩu con tôi ra khỏi gđ nhà nội. Khi tôi đề nghị việc tách khẩu thì ông nội cháu k cho phép tách. Tôi đã đến gặp công an xã nơi con tôi đang có hộ khẩu và tòa nơi giải quyết ly hôn để trình bày sự viêc nhưng k ai giải quyết cho tôi. Vậy tôi phải làm gì để chuyển khẩu cho con được ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Chị có thể tham khảo hướng giải quyết theo ý kiến của mình như sau:

    Theo quy định tại Khoản 8 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành:

    "8. Người đứng tên chủ hộ có trách nhiệm tạo điều kiện thuận lợi cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật. Trường hợp cố tình gây khó khăn, không cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo quy định của pháp luật."

    Theo đó việc ông nội không cho phép tách là vi phạm nghĩa vụ của chủ hộ, vi phạm quyền tách hộ khẩu của chị. Trong trường hợp này trước tiên chị cần phải thỏa thuận, thuyết phục ông nội (là chủ hộ) cho chị sử dụng hộ khẩu và đồng ý bằng văn bản về việc tách hộ khẩu của chị. Trong trường hợp không giải quyết được chị cần phải liên hệ cơ quan công an để yêu cầu trợ giúp.

    Nếu cơ quan có thẩm quyền yêu cầu giao sổ hộ khẩu nhưng ông nội không giao thì có thể bị xử lý theo điểm c khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

    Trong trường hợp ông nội chịu giao sổ hộ khẩu nhưng không đồng ý tách khẩu thì chị thực hiện theo thủ tục đăng ký thường trú tại nơi cư trú mới theo quy định tại Điều 21 Luật cư trú. Sau khi thực hiện xong thủ tục này chị được xóa đăng ký thường trú tại địa chỉ cũ, sau đó chị thực hiện thủ tục xin cấp sổ hộ khẩu hoặc nhập hộ khẩu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2019)
  • #533437   24/11/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Thủ tục chuyển khẩu cho con sau khi bố mẹ ly hôn

    Theo quy định tại điều 13 Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013 quy định:

    “Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên

    1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

    2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.”

    Như vậy, xác định nơi cư trú của con bạn theo nơi cú trú của mẹ, nếu con bạn thường xuyên chung sống với mẹ theo quy định nêu trên.

    Trước khi làm thủ tục nhập khẩu ở chỗ ở mới, bạn phải lên cơ quan công an quận/huyện nơi đăng ký hộ khẩu của bé để thực hiện thủ tục chuyển hộ khẩu. Hồ sơ chuyển hộ khẩu cho bé theo Điều 8 Thông tư số 35/2014/TT-BCA nhé

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019)