DanLuat 2015

Tách doanh nghiệp xong cần báo cho những cơ quan nào?

Chủ đề   RSS   
  • #270393 20/06/2013

    thuthuy2672

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tách doanh nghiệp xong cần báo cho những cơ quan nào?

    Chào Luật Sư!

    Cho e hỏi, công ty e là 1 công ty cổ phần thực hiện việc tách doanh nghiệp. Vậy sau khi hoàn thành xong thủ tục tách doanh nghiệp thì công ty e cần gửi những giấy tờ gì ? cho những cơ quan nào??

    E xin chân thành cảm ơn

     
    2366 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270456   20/06/2013

    tamlkt
    tamlkt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    theo luật doanh nghiệp năm 2005 tại điều 151 qui định như sau:

    Điều 151. Tách doanh nghiệp

    1. Công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần có thể tách bằng cách chuyển một phần tài sản của công ty hiện có (sau đây gọi là công ty bị tách) để thành lập một hoặc một số công ty mới cùng loại (sau đây gọi là công ty được tách); chuyển một phần quyền và nghĩa vụ của công ty bị tách sang công ty được tách mà không chấm dứt tồn tại của công ty bị tách.

    2. Thủ tục tách công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần được quy định như sau:

    a) Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty hoặc Đại hội đồng cổ đông của công ty bị tách thông qua quyết định tách công ty theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty. Quyết định tách công ty phải có các nội dung chủ yếu về tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty bị tách; tên công ty được tách sẽ thành lập; phương án sử dụng lao động; giá trị tài sản, các quyền và nghĩa vụ được chuyển từ công ty bị tách sang công ty được tách; thời hạn thực hiện tách công ty. Quyết định tách công ty phải được gửi đến tất cả các chủ nợ và thông báo cho người lao động biết trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày thông qua quyết định;

    b) Các thành viên, chủ sở hữu công ty hoặc các cổ đông của công ty được tách thông qua Điều lệ, bầu hoặc bổ nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và tiến hành đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật này. Trong trường hợp này, hồ sơ đăng ký kinh doanh phải kèm theo quyết định tách công ty quy định tại điểm a khoản này.

    3. Sau khi đăng ký kinh doanh, công ty bị tách và công ty được tách phải cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ chưa thanh toán, hợp đồng lao động và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bị tách, trừ trường hợp công ty bị tách, công ty mới thành lập, chủ nợ, khách hàng và người lao động của công ty bị tách có thoả thuận khác. 

     
    Báo quản trị |  
  • #270471   20/06/2013

    thuthuy2672
    thuthuy2672

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ở đây e muốn hỏi là sau khi hoàn thành xong việc tách rồi, và đã nhận được giấy đăng ký kinh doanh mới đó thì sẽ phải báo cho những cơ quan quản lý nào ah?

    Rất mong được sự đóng góp của mọi người!

     
    Báo quản trị |  
  • #271377   24/06/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    thuthuy2672 viết:

    Ở đây e muốn hỏi là sau khi hoàn thành xong việc tách rồi, và đã nhận được giấy đăng ký kinh doanh mới đó thì sẽ phải báo cho những cơ quan quản lý nào ah?

    Rất mong được sự đóng góp của mọi người!

    Chào bạn.

    Sau khi tách công ty xong rồi thì công ty được tách cũng giống như những công ty mới thành lập khác thôi, do đó:

    - Đăng bố cáo thành lập doanh nghiệp

    - Bạn tới cục thuế để nhận thông báo muc lục ngân sách, sau đó tới chi cục thuế nơi công ty đặt trụ sở chính để làm hồ sơ thuế ban đầu

    - Treo bảng tên công ty tại trụ sở

    ...

    Nói chung là giống như công ty mới thành lập thôi.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GODFATHER_NBH vì bài viết hữu ích
    manhhung111 (26/06/2013)

0 Thành viên đang online
-