DanLuat 2015

suy nghĩ tương tư mong các luật sư trợ giúp

Chủ đề   RSS   
  • #187594 21/05/2012

    bienls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    suy nghĩ tương tư mong các luật sư trợ giúp

    xin hỏi luật sư là năm nay em 20 tuổi.chưa kết hôn, bố mẹ em đã chia tài sản.và bây giờ em có được lấy tài sản em được chia đó để thuế chấp để làm kinh tế cho riêng mình không?
    cụ thể là em muốn thuế chấp để mua một chiếc xe ôtô tầm khoảng 400triệu.em đóng 100triệu trước số còn lại để trả góp.như vậy có được không.và đại lý ôtô người ta chấp nhận không .
    xin các luật sư cho em hiểu và biết?

    chưa việc gì thành công trong cuộc sống,nhưng cũng chỉ cần một việc thành công trong đời.

     
    2581 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187602   21/05/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn. Nếu bố mẹ bạn đã chia tài sản cho bạn thì bạn là chủ sở hữu, sử dụng. Tuy nhiên về mặt pháp lý thì bạn phải thực hiện các thủ tục để xác lập quyền sở hữu, quyền sử dụng; đối với các tài sản có giá trị lớn như quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, sở hữu động sản có giá trị lớn thì bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký, sang tên để khẳng định đó là những tài sản thuộc quyền sở hữu, sử dụng hợp pháp của mình. Khi quyền của bạn được xác lập thì bạn có quyền của chủ sử dụng,chủ sở hữu tài sản đó như bán, tặng cho, thế chấp để vay vốn,...

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    bienls (22/05/2012)
  • #187634   22/05/2012

    bienls
    bienls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn 
    nhưng cho mình hỏi thêm là nhưng tài sản bố mẹ chia cho mình chỉ là giao cho mình quản lý.các giấy tờ vẫn mang tên bố mình.vậy phải cần những  thủ tục gì để mình sang tên đó là tên của mình.thuộc quyền sở hữu của mình.và đến cơ quan nào để làm thủ tục.
    và bây giờ mình có thể đăng ký một hộ khẩu.một hộ gia đình riêng được không
    mong bạn cho mình hiểu thêm.
     

    chưa việc gì thành công trong cuộc sống,nhưng cũng chỉ cần một việc thành công trong đời.

     
    Báo quản trị |  
  • #187850   22/05/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn. Phạm Thanh trả lời bạn như sau.
    1. Thủ tục xác lập quyền sở hữu, sử dụng: Những tài sản bạn được nhận là gì? Nếu là quyền sử dụng đất hoặc nhà ở thì phải lập hợp đồng tặng cho có công chứng, sau đó đến cơ quan có thẩm quyền để thực hiện thủ tục sang tên, xác lập quyền sở hữu.
    2. Điều kiện tách khẩu:
    #ffffff;">Tại khoản 1, khoản 2 Điều 27 Luật cư trú quy định #ff0000;">điều kiện tách hộ khẩu như sau:

    #ffffff;">“1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    #ffffff;">a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    #ffffff;">b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    #ffffff;">2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này”

    #ffffff;">Như vậy, theo quy định của Luật cư trú thì bạn là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách hộ và nếu đã nhập khẩu theo quy định của Luật cư trú được#ff0000;"> sự đồng ý bằng văn bản của chủ hộ là đủ điều kiện tách sổ hộ khẩu riêng thì có thể tách khẩu.


    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #188880   26/05/2012

    bienls
    bienls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    thank các anh nhiều

    chưa việc gì thành công trong cuộc sống,nhưng cũng chỉ cần một việc thành công trong đời.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-