DanLuat 2015

Suy giảm khả năng lao động do môi trường độc hại có được nghỉ hưu trước tuổi??

Chủ đề   RSS   
  • #496214 06/07/2018

    minhchau96

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2017
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 8 lần


    Suy giảm khả năng lao động do môi trường độc hại có được nghỉ hưu trước tuổi??

    Theo quy định tại Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội về điều kiện hưởng lương hưu suy giảm khả năng lao động, người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 54 nếu thuộc một trong các trường hợp:

    Từ ngày 01/01/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

    Như vậy nếu không thuộc trường hợp trên thì không được hưởng chế độ hưu trí theo quy định.

     

     

     
    546 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496220   06/07/2018

    Chào bạn!

    Đầu tiên mình xin cảm ơn bài viết của bạn đã giúp cho mình biết thêm kiến thức về bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, mình có một số thắc mắc muốn hỏi bạn. Bạn có thể giúp mình giải quyết thắc mắc được không.

    + Mình sắp nghỉ hưu muốn hỏi bạn môi trường độc hại là như thế nào mình không rõ lắm?

    + Nếu mình đủ tuổi nghỉ hưu muốn làm nữa thì có được đóng bảo hiểm xã hội không?

    Mong nhận được phản hồi của bạn. Chúc bạn sức khỏe và thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #496223   06/07/2018

    minhchau96
    minhchau96

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2017
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 8 lần


    Môi trường độc hại là những ngành nghề, công việc nặng nhọc, độc hại nguy hiểm quy định tại Quyết định 1152/2003 QĐ-BLĐTBXH
     
    NLĐ đủ tuổi nghỉ hưu (NLĐ cao tuổi) mà vẫn tiếp tục làm việc thì chế độ bảo hiểm được thực hiện theo Khoản 3 Điều 186 Bộ Luật lao động 2012
     
    "Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế
    ....3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.
     
    Như vậy số tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN,... cho NLĐ cao tuổi đủ tuổi hưu được trả vào cùng kì lương cho NLD.
     
    Báo quản trị |  
  • #496225   06/07/2018

    cảm ơn bạn rất nhiều

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-