Suy giảm khả năng lao động có được chấm dứt hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #512714 24/01/2019

    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2665
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 57 lần


    Suy giảm khả năng lao động có được chấm dứt hợp đồng lao động?

    Nhiều người lao động thắc mắc về vấn đề chưa hết thời hạn hợp đồng lao động nhưng lại bị suy giảm khả năng lao động không biết là có được chấm dứt hợp đồng lao động hay không? Nên:

    Vấn đề này cần căn cứ khoản 4 Điều 36 Bộ luật Lao động 2012 quy định về trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    Theo Điều 187 Bộ luật Lao động quy định về tuổi nghỉ hưu:

    - Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nữ đủ 55 tuổi.

    - Người lao động bị suy giảm khả năng lao động có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn so với quy định.

    Căn cứ khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năm lao động là người lao động nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định trong đó có quy định về trường hợp bị suy giảm khả năng lao động.

    Từ các quy định trên thì nếu người lao động đã đủ điều kiện hưởng lương hưu nên được quyền chấm dứt hợp đồng lao động.

     

     
    789 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512758   24/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14377)
    Số điểm: 99428
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5063 lần
    SMod

    Còn những NLĐ suy giảm khả năng lao động nhưng họ mới 30-35 tuổi thì có được chấm dứt HĐLĐ hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #514613   28/02/2019

    Người lao động chưa đủ tuổi nghỉ hưu nhưng bị suy giảm khả năng lao động thì không thuộc các trường hợp chấm dứt hơp đồng theo như nội dung bạn trên đã trình bày. Trường hợp này người lao động có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng bạn nhe.

     
    Báo quản trị |