DanLuat 2015

Sức khỏe yếu xin nghỉ việc không lương và dừng đóng BHXH.

Chủ đề   RSS   
  • #209713 27/08/2012

    Nhungsd505

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2008
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Sức khỏe yếu xin nghỉ việc không lương và dừng đóng BHXH.

    Rất mong các anh chị tư vấn gấp trường hợp của anh trai tôi!

    Anh tôi có tổng thời gian công tác là 26 năm 07 tháng, tháng 08/2008 do sức khỏe yếu anh tôi xin nghỉ việc không lương và dừng đóng BHXH. Vậy trường hợp của anh tôi hiện nay nếu xin thanh lý hợp đồng lao động có được nhận tiền trợ cấp thôi việc của Công ty không?

    Xin chân thành cảm ơn các anh chị.

     
    8038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209733   27/08/2012

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

     

    Giả sử,anh trai bạn xin chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định của pháp luật. Trường hợp của anh trai bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    Tại điểm b,c khoản 3 Điều 14 Nghị định số44/2003/ND- CP ngày 9 tháng 5 năm 2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao đông về hợp đồng lao động có quy định: “b, Người lao động trước đây đã là công nhân, viên chức nhà nước nay vẫn làm việc ở đơn vị, thì thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việcở đơn vị đó;  c,Trường hợp người lao động trước khi làm việc cho doanh nghiệp nhà nước mà đã có thời gian làm việc ở các đơn vị khác thuộc khu vực nhà nước, nhưng chưa được trợ cấp thôi việc, thì doanh nghiệp nơi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đó theo quy định của pháp luật. Các đơn vị sử dụng lao động trước đây có trách nhiệm chuyển trả cho doanh nghiệp đã chi trả, nếu đơn vị cũ đã chấm dứt hoạt động thì ngân sách nhà nước sẽ hoàn trả”. 

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì Công ty nơi anh trai bạn làm việc có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho anh của bạn.

    Thân ái!

     

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    Nhungsd505 (31/08/2012)
  • #210315   30/08/2012

    Nhungsd505
    Nhungsd505

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2008
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh chị đã tư vấn! Và tôi có một ý muốn hỏi thêm, anh tôi xin nghỉ việc không hưởng lương và dừng đóng BHXH từ tháng 8/2008 đã được đơn vị chấp thuận. Đến nay anh tôi tới cơ quan lấy sổ BHXH và xin thanh lý HĐLĐ thì được Ban lãnh đạo trả lời là không được hưởng quyền lợi gì hết, về nhà chờ khi nào đủ tuổi đời thì Công ty giới thiệu đi giám định sức khỏe mất sức 61% thì nhận sổ hưu. Vậy tôi xin hỏi Công ty trả lời như vậy có đúng không? Theo tôi được biết trình tự HĐLĐ thì khi người LĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì phải báo trước 45 ngày thì mới được trợ cấp thôi việc. Nhưng trường hợp của anh tôi đã nghỉ ở nhà một thời gian dài giờ muốn nhận trợ cấp thôi việc thì phải làm gì ạ. Rất mong được các anh chị tư vấn tiếp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #210382   30/08/2012

    vokimanh
    vokimanh
    Top 500
    Mầm

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 537
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Về câu hỏi của bạn tôi trả lời như sau:

    Muốn nhận trợ cấp thôi việc: Chắc ở đây là HĐLĐ không xác định thời hạn. Vậy anh bạn xin chấm dứt HĐLĐ, đồng thời phải báo trước ít nhất 45 ngày (tính theo ngày làm việc) thì được trợ cấp thôi việc.

    Thân ái!

    Mỗi ngày phải giành 01 tiếng cho Dân Luật

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vokimanh vì bài viết hữu ích
    Nhungsd505 (31/08/2012)
  • #210564   31/08/2012

    Nhungsd505
    Nhungsd505

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2008
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Gần 4 năm nay anh tôi không đi làm ở nhà chờ đủ tuổi để giám định mất sức về hưu. Vậy làm sao thực hiện được 45 ngày  (tính theo ngày làm việc) thì được trợ cấp thôi việc? Cái khó ở đây là người LĐ dừng việc làm với một thời gian dài, họ cũng không biết được các quyền lợi trước khi nghỉ mà làm để nhận.

     
    Báo quản trị |  
  • #210653   31/08/2012

    vokimanh
    vokimanh
    Top 500
    Mầm

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 537
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Tôi trả lời tiếp cho bạn như sau:

    Như bạn đã trình bày: "Anh tôi xin nghỉ việc không hưởng lương và dừng đóng BHXH từ tháng 8/2008 đã được đơn vị chấp thuận". Vậy ở đây anh bạn vẫn còn quan hệ lao động với Đơn vị chứ chưa chấm dứt HĐLĐ, tiếp theo là Anh bạn làm đơn xin chấm HĐLĐ gửi cho Giám đốc hoặc Phòng quản lý lao động và bảo họ phải viết giấy biên nhận (nói chung là chứng minh được mình đã báo trước 45 ngày), ngày báo trước (45 ngày) được tính từ ngày xác nhận trong Giấy biên nhận.

    Thân ái!

    Mỗi ngày phải giành 01 tiếng cho Dân Luật

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vokimanh vì bài viết hữu ích
    Nhungsd505 (06/09/2012)
  • #211867   06/09/2012

    Nhungsd505
    Nhungsd505

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2008
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn anh chị đã tư vấn!

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-