DanLuat 2015

Sửa lại họ tên trong giấy khai sinh bản chính

Chủ đề   RSS   
  • #306773 15/01/2014

    nguyenlecuong

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Sửa lại họ tên trong giấy khai sinh bản chính

    Chào luật sư.

     Tôi có vấn đề về giấy khai sinh thế này. Năm 1983, bà nội tôi đi đăng ký giấy khai sinh cho tôi, không hiểu vì sao khi đăng ký tên tôi thì lại ra tên NGUYỄN LỆ CƯƠNG, khi đăng ký xong lại không để ý là tên,họ có đúng hay là không ( ba tôi họ Nguyễn, mẹ tôi họ Lê mà không phải họ Lệ). Năm 1989, ra phường đăng ký giấy khai sinh bản sao lại được ra đúng tên mà ở nhà đã đặt trước và hay gọi là NGUYỄN LÊ CƯỜNG. Vì thế, do không hiểu rõ về pháp luật nên vẫn không để ý tên họ trên giấy khai sinh bản gốc và bản sao (bản gốc đánh bằng máy đánh chữ, bản sao viết bằng tay). Cho đến hiện giờ, tôi ra phường đăng ký cấp lại giấy khai sinh bản sao thì lại ra tên là NGUYỄN LỆ CƯƠNG. Mọi hồ sơ giấy tờ liên quan, tên gọi thường ngày đều là tên NGUYỄN LÊ CƯỜNG.

     Xin hỏi luật sư là trường hợp của tôi có thể nào sửa lại họ,tên trong giấy khai sinh gốc cho đúng tên gọi thường ngày là Nguyễn Lê Cường được không? Nếu được thì cần làm những giấy tờ như thế nào? Xin cảm ơn

     
    23402 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307836   22/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với trường hợp của bạn hiện tại bạn nên làm thủ tục thay đổi họ, tên cá nhân để đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của mình, tránh gặp phải những phiền hà sau này.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Nghị đinh số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì một trong những phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch là “Thay đổi họ, tên, chữ đêm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhận có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.

    Tại Điều 27 Luật Dân sự năm 2005 quy định: Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    ……..

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

    Về thủ tục thay đổi họ, tên

    Hồ sơ thay đổi họ, tên bao gồm:

    - Tờ khai (theo mẫu quy định),

    - Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

    - Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

    Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.

    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 22/01/2014 10:59:22 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenlecuong (23/01/2014)
  • #410038   17/12/2015

    ngochanmq2
    ngochanmq2

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Các bác cho em hỏi: Em muốn đổi họ cho con em lấy họ mẹ được không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #410138   17/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13391)
    Số điểm: 92461
    Cảm ơn: 3019
    Được cảm ơn 4649 lần
    SMod

    ngochanmq2 viết:

    Các bác cho em hỏi: Em muốn đổi họ cho con em lấy họ mẹ được không ạ?

    Tất  nhiên là được

     
    Báo quản trị |  
  • #410453   21/12/2015

    ngochanmq2
    ngochanmq2

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em cám ơn. Nhưng em còn 1 thắc mắc nữa là em đã làm giấy khai sanh cho con em năm 2013 ở xã, giờ em phải xuống nơi em đã làm giấy khai sanh đó để đổi lại nhưng em không biết thủ tục thế nào nhờ bác hướng dẫn các bước dùm e. E thành thật biết ơn nhiều nhiều lắm. Trước giờ em muốn đi làm giấy khai sanh lại lâu rồi nhưng không biết phải làm thế nào? Thật may mắn vì được giúp đỡ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-