Sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #499447 13/08/2018

    tumytranphan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động

    Kính gửi Luật sư,

    Căn cứ theo Điều 5 NĐ 05/2015 về hướng dẫn thi hành một số nội dung Bộ Luật lao động quy định :"Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết". 

    Theo đó trước đây công ty ký hợp đồng xác định thời hạn là 1 năm với người lao động (02/2/2013 - 02/2/2014. Đến ngày 01/12/2013 công ty ký phụ lục hợp đồng sửa đổi thời hạn hợp đồng từ ngày 02/2/2013 đến 02/2/2016.

    Sau đó công ty ký tiếp hợp đồng lao động xác định thời hạn (lần 2) có thời hạn từ 03/2/2016 đến 01/2/2017. Đến ngày 15/1/2017 công ty ký phụ lục hợp đồng sửa đổi thời hạn hợp đồng từ ngày 03/2/2016 đến 01/2/2018.

    Ngày 10/1/2018 công ty giao kết hợp đồng không xác định thời hạn với người lao động trên.

    Vậy trường hợp công ty giao kết hợp đồng với người lao động như vậy có đúng quy định pháp luật hay không ạ?

     
    1416 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502757   21/09/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9870)
    Số điểm: 55903
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại điều 5 của nghị định số 05/2015/NĐ-CP có quy định:

    Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động.

    Như vậy, khi đã giao kết hợp đồng lao động thì muốn điều chỉnh thời gian hợp đồng lao động thì phải bằng hinh thức phụ lục hợp đồng lao động và chỉ được điều chỉnh một lần, không làm thay đổi loại hình hợp đồng lao động, hết thời hạn điều chỉnh thì phải ký lại hợp đồng lao động mới.

    Đối chiếu quy định trên, nhận thấy đơn vị đã hai lần ký hợp đồng lao động loại xác định thời hạn (từ 1 năm đến 3 năm) và mỗi lần đều vận dụng quyền điêu chỉnh thời gian hợp đồng bằng phụ lục, được sự đồng ý của người lao động và không thay đổi loại hinh hợp đồng lao động là xác định thời hạn, lần thứ 3 ký hợp đồng không xác định thơi hạn là phu hợp quy địnhc ủa pháp luật lao động.

    Thân mến!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com