Sửa đổi nội dung điều lệ Công ty CP có phải sửa đổi bản điều lệ hiện hành không?

Chủ đề   RSS   
  • #334838 23/07/2014

    Mr_Sea

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Sửa đổi nội dung điều lệ Công ty CP có phải sửa đổi bản điều lệ hiện hành không?

    Kính gửi: Luật sư

    Tôi xin nhờ luật sư tư vấn một vấn đề như sau:

    -          Một Công ty CP đang hoạt động thì mỗi lần thay nội dung điều lệ công ty thì có cần phải thay đổi bản điều lệ hiện hành không hay chỉ cần thông qua nội dung sửa đổi tại nghị quyết họp đại hội đồng cổ đông? Ví dụ như: Thay đổi vốn điều lệ công ty; thay đổi người đại diện theo pháp luật, thay đổi thành viên sáng lập ….

    -          Một Công ty CP thay đổi thành viên sáng lập và số cổ phần của các thành viên sáng lập mới thay đổi khác so với các thành viên cũ thì có đúng hợp pháp theo quy định của luật doanh nghiệp không?

    Trân trọng.                                                                                                                      

    Thành viên BASIC: Hoàng Văn Hải

     

    Cập nhật bởi Mr_Sea ngày 23/07/2014 09:58:34 CH
     
    30145 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335147   25/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật Nam Long & Cộng sự tra lời câu hỏi của bạn như sau:

    - Việc công ty CP thay đổi các nội dung của Điều lệ công ty như thay đổi vốn điều lệ công ty, thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty, thay đổi cổ đông sáng lập,.. là việc thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh. 

    Thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh của CTCP được thực hiện tại Phòng đăng ký kinh doanhn thuộc Sở KH-ĐT. 

    Việc thay đổi cổ đông sáng lập và số CP của cổ đông sáng lập của CTCP sẽ không vi phạm pháp luật nếu được thực hiện theo đúng trình tự, thủ tục thay đổi cổ đông sáng lập và thay đổi tỉ lệ vốn góp của CTCP theo quy định tại Điều 40 & Điều 41 NĐ 43/2010/NĐ-CP.

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #335387   26/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    - Việc thay đổi điều lệ công ty phải được đại hội đồng cổ đông thông qua => vì vậy cần phải có biên bản họp thộng qua trước về điều kiện họp đại hội đồng cổ đông và thể thức thông qua phải tuân theo điều lệ công ty và luật doanh nghiệp sau đó mới ra quyết định thay đổi điều lệ công ty. nếu trong biên bản, và quyết định có nêu biên bản này là một bộ phận không thể tách rời của điều lệ thì không phải sửa điều lệ mà biên bản họp này là một phụ lục của điều lệ rồi.

    - Còn việc đăng ký cổ đông sáng lập với cơ quan đăng ký kinh doanh chỉ thực hiện trong vòng 3 năm kể từ ngày đăng ký kinh doanh sau 3 năm  việc thay đổi cổ đông sáng lập chỉ ghi nhận ở sổ đăng ký cổ đông của công ty (Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT)

    Trân trọng chào bạn!

     

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    lexuanlam3011 (29/07/2014) HUYNHPHUOCLOI (01/08/2014)
  • #336875   04/08/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Về vấn đề của bạn, Luật sư Đào Thị Liên - Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    1. Về việc thay đổi Điều lệ công ty:

    Luật Doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn không quy định về việc thay dổi điều lệ chi tiết tới mức hướng dẫn cho doanh nghiệp: (i) phải ra bản điều lệ mới (trong đó có nội dung thay đổi) hoặc (ii) chỉ ra văn bản phục lục đính chính, hiệu chỉnh một phần nội dung của điều lệ và phần hiệu chỉnh này được đính kèm với điều lệ.

    Do vậy, tùy vào tính phù hợp Công ty bạn có thể sửa đổi điều lệ theo hai cách nêu trên đều được. Tuy nhiên, lưu ý rằng, trong các trường hợp, doanh nghiệp phải giữ tất cả các bản điều lệ của mình cả điều lệ cũ và các điều lệ sửa đổi, bổ sung.

    2. Về việc công ty thay đổi cổ đông sáng lập và thay đổi cổ phần của các cổ đông sáng lập:

    - Thay đổi cổ đông sáng lập trong đó thay đổi tỷ lệ vốn góp của cổ đông sáng lập là quyền của doanh nghiệp.

    Mọi thay đổi cổ phần đều được ghi nhận nếu đáp ứng được các quy định của pháp luật về thủ tục, đặc biệt trong 3 năm đầu mới thành lập, việc thay đổi cổ đôn sáng lập dẫn tới việc có cổ đông sáng lập mới thì phải được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông công ty (Khoản 5 điều 84 Luật Doanh nghiệp).

    - Về thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp giữa các cổ đông sáng lập:

    Trong vòng 03 năm kể từ ngày thành lập Công ty, hồ sơ thay đổi cổ đông sáng lập công ty của bạn bao gồm các tài liệu sau:

    -  Thông báo thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (theo mẫu).

    -  Biên bản họp, Quyết định của đại hội đồng cổ đông công ty

    -   Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần.

    -  Biên bản thanh lý hợp đồng chuyển nhượng cổ phần.

    -   Danh sách cổ đông sáng lập công ty đã thay đổi.

    -  Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Doanh nghiệp tiến hành nộp hồ sơ tại Phòng đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

    Chi phí thay đổi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp: 200.000 đ/lần.

    Thời gian giải quyết: 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và công ty sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    kimquyen_law (02/05/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com