SỬA ĐỔI HỢP ĐỒNG THẾ CHẤP TÀI SẢN?

Chủ đề   RSS   
  • #262086 17/05/2013

    TungLam141

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    SỬA ĐỔI HỢP ĐỒNG THẾ CHẤP TÀI SẢN?

    Kính gửi luật sư.

    Tôi là cán bộ tín dụng, trước đây làm tại 1 Ngân hàng TMCP thì với những trường hợp giảm giá trị tài sản thế chấp, không cần phải ký văn bản sửa đổi qua công chứng, chỉ khi điều chỉnh tăng giá trị tài sản thì mới cần ký PLHĐ qua công chứng.

    Hiện tại tôi chuyển sang 1 ngân hàng khác thì điều chỉnh tăng, giảm giá trị tài sản thế chấp đều phải ký văn bản sửa đổi và qua công chứng.

    Tôi xin hỏi quan điểm nào là đúng và nên làm theo quan điểm nào.

    Trân trọng cảm ơn.

     
    20906 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #262126   17/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3772 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định cũ (NĐ 08/2000/NĐ-CP) thì:

    Điều 19. Thay đổi nội dung đã đăng ký

    1. Người yêu cầu đăng ký có quyền yêu cầu cơ quan đăng ký thay đổi nội dung đã đăng ký. Người yêu cầu thay đổi nội dung đã đăng ký phải gửi đơn đề nghị thay đổi đến cơ quan đăng ký có thẩm quyền theo quy định tại Điều 8 Nghị định này.

    Theo quy định hiện hành tại NĐ 83/2010/NĐ-CP:

    Điều 12. Các trường hợp đăng ký thay đổi nội dung giao dịch bảo đảm đã đăng ký.

    Người yêu cầu đăng ký nộp hồ sơ đăng ký thay đổi khi có một trong các căn cứ sau đây:

    1. Rút bớt, bổ sung hoặc thay thế bên bảo đảm, bên nhận bảo đảm; thay đổi tên của bên bảo đảm, bên nhận bảo đảm;

    2. Rút bớt tài sản bảo đảm;

    3. Bổ sung tài sản bảo đảm mà không ký kết hợp đồng bảo đảm mới;

    4. Tài sản bảo đảm là tài sản hình thành trong tương lai đã hình thành, trừ trường hợp tài sản bảo đảm hình thành trong tương lai là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh hoặc tài sản bảo đảm hình thành trong tương lai là phương tiện giao thông cơ giới đã ghi số khung khi đăng ký giao dịch bảo đảm;

    5. Yêu cầu sửa chữa sai sót nội dung đã kê khai trong đơn yêu cầu đăng ký;

    6. Thay đổi nội dung khác đã đăng ký.

    Căn cứ theo NĐ 83/2010/NĐ-CP này thì phải làm thủ tục đăng ký thay đổi.

    Đây là ý kiến của tôi, bạn tham khảo và trao đổi tiếp.

    Trân trọng!

     

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #262184   18/05/2013

    TungLam141
    TungLam141

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn anh đã tư vấn.

    Tuy nhiên đây là những nội dung liên quan đến việc thay đổi thông tin đăng ký giao dịch đảm bảo. Tôi muốn hỏi đến việc ký thêm văn bản sửa đổi của hợp đồng thế chấp khi thay đổi giá trị tài sản.

    Bên cạnh đó, theo NĐ 83/2010/NĐ-CP mà a đưa ra thì trường hợp trên không cần phải thay đổi đăng ký giao dịch đảm bảo vì đây là trường hợp tăng/giảm giá trị tài sản đảm bảo cũ, không phải trường hợp đưa thêm/rút bớt tài sản thế chấp.

    trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TungLam141 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (18/05/2013)
  • #262212   18/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3772 lần


     

    TungLam141 viết:

     

    Cảm ơn anh đã tư vấn.

    Tuy nhiên đây là những nội dung liên quan đến việc thay đổi thông tin đăng ký giao dịch đảm bảo. Tôi muốn hỏi đến việc ký thêm văn bản sửa đổi của hợp đồng thế chấp khi thay đổi giá trị tài sản.

    Bên cạnh đó, theo NĐ 83/2010/NĐ-CP mà a đưa ra thì trường hợp trên không cần phải thay đổi đăng ký giao dịch đảm bảo vì đây là trường hợp tăng/giảm giá trị tài sản đảm bảo cũ, không phải trường hợp đưa thêm/rút bớt tài sản thế chấp.

    trân trọng!

     

     

    Cảm ơn bạn!

    Vấn đề bạn hỏi trước đây có một Giám đốc quỹ tín dụng hỏi và trao đổi với mình:

    - Giá trị tài sản thay đổi tăng/giảm do điều chỉnh tăng giảm đều phải làm thủ tục đăng ký theo quy định tại NĐ đã nêu;

    - Giá trị tài sản thay đổi tăng/giảm tự nhiên (như hao mòn tự nhiên) thì không phải đăng ký lại, có thể thỏa thuận đăng ký lại (quyền thỏa thuận của các bên).

    Mình lập luận trên cơ sở NĐ 83 vậy thôi, thực tế mình chưa rõ thế nào, mong bạn trao đổi thêm.

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |