DanLuat 2015

Sửa đổi học bạ

Chủ đề   RSS   
  • #419919 28/03/2016

    haiyenshushin

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sửa đổi học bạ

    Xin chào!

     Em tên là Yến,đang là học sinh lớp 12! Hiện tại em đang làm hồ sơ thi An ninh mới phát hiện sai giấy khai sinh do sơ suất của gia đình. Trong tất cả giấy tờ nhà đất và  CMND của bố em đều là Giáp Hồng Trường nhưng giấy khai sinh lại là Giáp Văn TRường! Dẫn đến học bạ của em từ cấp  1 đến giờ bị sai so với giấy tờ gia đình! Em muốn hỏi em có thể được sửa lại học bạ hay không ạ? Và cần thủ tục gì ạ! Mong các Luật sư giúp đỡ ạ! 

     
    3054 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419986   28/03/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Nếu vậy bạn phải làm thủ tục chỉnh sửa lại thông tin Giấy khai sinh.

    Căn cứ Điều 28 Luật hộ tịch 2014:

    Điều 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

    1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

    3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

    Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-