DanLuat 2015

Sửa đổi điều lệ công ty

Chủ đề   RSS   
  • #371332 13/02/2015

    ungnhamnguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Sửa đổi điều lệ công ty

    Xin chào Luật sư!

    Công ty tôi tổ chức họp HĐTV để sửa đổi, bổ sung một số điều trong Điều lệ hiện hành.

    Các vấn đề được sửa đổi bổ sung này bao gồm:

    Bổ sung thêm quyền cho Chủ tịch HĐTV được

    1. Nhân danh Công Ty ký kết các hợp đồng dịch vụ;

    2. Tuyển dụng lao động

    Vậy xin hỏi luật sư:

    Một là các vấn đề bổ sung trên có hợp pháp không? Hai là việc sửa đổi bổ sung điều lệ không liên quan đến thông tin ĐKKD thì có cần phải báo cáo tới cơ quan đăng ký kinh doanh không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 15/02/2015 09:45:16 CH sửa tiêu đề
     
    2737 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379894   19/04/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Với  câu hỏi của bạn Tôi có ý kiến tư vấn như sau:

    Thứ nhất: theo điểm e Điều 49 luật doanh nghiệp 2005 thì chủ tịch HĐTV Các quyền và nhiệm vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty  nên việc bổ sung quyền của chủ tịch HĐTV vào điều lệ công ty là hợp pháp.

    Thứ hai: Việc sửa đổi điều lệ công ty mà không liên quan đến những nội dung thay đổi đăng ký doanh nghiệp theo quy định của luật doanh nghiệp 2005 thì công ty bạn không cần thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh. Việc sửa đổi điều lệ liên quan đến bổ sung quyền của chủ tịch HĐTV cần tiến hành họp HĐTV và có quyết định của HĐTV về vấn đề trên. Điều lệ sau khi được sửa đổi sẽ lưu ở công ty.

    Trân trọng !

     

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  
  • #380700   24/04/2015

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Nếu Người đại diện theo pháp luật của công ty không phải là Chủ tịch HĐTV thì sau khi Nghị quyết của HĐTV về sự thay đổi trên được thông qua, Chủ tịch HĐTV vẫn không ký được hợp đồng đâu bạn.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-