sửa chữa nhà phố có cần xin giấy phép ?

Chủ đề   RSS   
  • #270343 20/06/2013

    nguyengiahuy_92

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    sửa chữa nhà phố có cần xin giấy phép ?

    mình muốn biết là việc sửa chữa nhà phố cấp 4 - 1, biệt thự vd như thay đổi vật liệu nội thất, chỉnh sửa chút ít về mặt ngoài nhà như khoảng mở cửa, loại cửa, vật liệu ngoại thất, gắn thêm lam che nắng và dàn hoa trên ban công thì có cần xin giấy phép không, nếu có thì cần những giấy tờ gì và qua trình làm thủ tục như thế nào.

     

    Cảm ơn.

     
    20698 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270435   20/06/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 64/2012/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 3. Giấy phép xây dựng

    1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây:

    a) Công trình bí mật nhà nước, công trình theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính và các công trình khác theo quy định của Chính phủ được miễn giấy phép xây dựng;

    b) Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    c) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

    d) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kiến trúc các mặt ngoài, kết cấu chịu lực, công năng sử dụng và an toàn công trình;

    đ) Công trình hạ tầng kỹ thuật chỉ yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật và nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa thuộc khu vực chưa có quy hoạch điểm dân cư nông thôn (quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới) được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    Như vậy trường hợp bạn hỏi cần phải xin giấy phép xây dựng trước khi khởi công việc sửa chữa, vì việc sửa chữa của bạn có làm thay đổi kiến trúc các mặt ngoài, công năng sử dụng và an toàn công trình.      

    Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép bao gồm:

    1. Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình, nhà ở.

    2. Bản sao được công chứng hoặc chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

    3. Hai bộ các bản vẽ hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình được cải tạo có tỷ lệ tư­ơng ứng với tỷ lệ các bản vẽ của hồ sơ đề nghị cấp phép sửa chữa, cải tạo và ảnh chụp (10x15 cm) hiện trạng công trình và công trình lân cận trước khi sửa chữa, cải tạo;

    Bạn nộp bộ hồ sơ này tại UBND quận/huyện để được giải quyết.

    MẪU ĐƠN:

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

    _______________________________________

    ĐƠN ĐỀ NGHỊ CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG

    Cải tạo/sửa chữa ……..................

    Kính gửi: ..............................................................

    1. Tên chủ đầu tư: ........................................................................................

    - Người đại diện: .............................................Chức vụ: .................................

    - Địa chỉ liên hệ: ..............................................................................................

     Số nhà: ................. Đường ....................Phường (xã) ......................................

     Tỉnh, thành phố: .............................................................................................

     Số điện thoại: .................................................................................................

    2. Hiện trạng công trình: ......................................................................

    - Lô đất số:..........................................Diện tích ............m2.

    - Tại: ........................................... . ................................................

    - Phường (xã) ..........................................Quận (huyện) .....................................

    - Tỉnh, thành phố: ..........................................................................................

    - Loại công trình: .................................................Cấp công trình: .......................

    - Diện tích xây dựng tầng 1: .........m2.

    - Tổng diện tích sàn:……….. m2 (ghi rõ diện tích sàn các tầng hầm, tầng trên mặt đất, tầng kỹ thuật, tầng lửng, tum).

    - Chiều cao công trình: .....m (trong đó ghi rõ chiều cao các tầng hầm, tầng trên mặt đất, tầng lửng, tum).

    - Số tầng: (ghi rõ số tầng hầm, tầng trên mặt đất, tầng kỹ thuật, tầng lửng, tum)

    3. Nội dung đề nghị cấp phép: ..........................................................................

    - Loại công trình: .................................................Cấp công trình: .......................

    - Diện tích xây dựng tầng 1: .........m2.

    - Tổng diện tích sàn:……….. m2 (ghi rõ diện tích sàn các tầng hầm, tầng trên mặt đất, tầng kỹ thuật, tầng lửng, tum).

    - Chiều cao công trình: .....m (trong đó ghi rõ chiều cao các tầng hầm, tầng trên mặt đất, tầng lửng, tum).

    - Số tầng: (ghi rõ số tầng hầm, tầng trên mặt đất, tầng kỹ thuật, tầng lửng, tum)

    4. Đơn vị hoặc người chủ nhiệm thiết kế: ....................................................

    - Chứng chỉ hành nghề số: ...............do ………….. Cấp ngày: .....................

    - Địa chỉ: .................................................................................................

    - Điện thoại: …………………..........................

    - Giấy phép hành nghề số (nếu có): .............................cấp ngày .....................

    5. Dự kiến thời gian hoàn thành công trình: ...................... tháng.

    6. Cam kết: tôi xin cam đoan làm theo đúng giấy phép được cấp, nếu sai tôi xin hoàn toàn chịu trách nhiệm và bị xử lý theo quy định của pháp luật.

    Gửi kèm theo Đơn này các tài liệu:

    1 -                                                                        ......... ngày ......... tháng ......... năm .........

    Người làm đơn

    (Ký ghi rõ họ tên)

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    nguyengiahuy_92 (20/06/2013)
  • #270496   20/06/2013

    nguyengiahuy_92
    nguyengiahuy_92

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn bạn BachThanhDC đã tận tình trả lời, nhưng mình không hiểu về việc bạn nói là có thay đổi công năng sử dụng vì công trình trước và sau cải tạo không thay đổi. Còn một điều nữa là trong trường hợp như thế này thì người chịu trách nhiệm sữa chữa nhà có cần phải có giấy phép hành nghề và đủ năng lực hay không vì không có thay đổi kết cấu.

     
    Báo quản trị |  
  • #270789   21/06/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Sorry bạn! Tôi copy từ điều luật vào ý trả lời của mình mà quên xóa ý "công năng sử dụng". Đúng là việc sửa chữa của bạn không làm thay đổi công năng sử dụng, nhưng có làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài và chỉ chừng đó thôi là bạn đã phải xin cấp phép rồi.

    Theo quy định của Luật xây dựng thì người thi công phải có đủ năng lực đấy bạn à:

    Điều 73. Điều kiện thi công xây dựng công trình

    2. Cá nhân tự tổ chức xây dựng nhà ở riêng lẻ có tổng diện tích xây dựng sàn nhỏ hơn 250m2hoặc dưới 3 tầng thì phải có năng lực hành nghề thi công xây dựng công trình và chịu trách nhiệm về chất lượng, an toàn và vệ sinh môi trường.

    Nhưng trên thực tế thì có thấy các cơ quan quản lý quan tâm đến vấn đề này đối vơi việc sửa chữa nhà ở riêng lẻ đâu.

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    nguyengiahuy_92 (21/06/2013)
  • #270824   21/06/2013

    nguyengiahuy_92
    nguyengiahuy_92

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy là sữa nhà bao gồm: đập và xây mới tường gạch bên trong nhà, thay đổi cửa, sơn lại tường, lát gạch mới, đặc biệt mặt ngoài nhà chỉ đổi màu sơn, đổi cửa, thêm lam che nắng, hoàn toàn không thay đổi kết cấu và tường mặt ngoài nhà thì việc sữa chữa không cần xin phép đứng không bạn.

    Mình hiểu ý bạn nói rồi nhưng muốn tổng kết lại cho chắc. Mong được bạn trả lời sớm, Cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #271121   23/06/2013

    nguyengiahuy_92
    nguyengiahuy_92

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy bây giờ mặt ngoài nhà mình chỉ sơn lại, thêm cái lam che nắng nhỏ thôi, nhìn chung thì kiến trúc mặt ngoài nhà không thay đổi gì nên chắc khỏi xin phép sữa chửa cũng được phải không bạn.

    Mong bạn trả lời sớm

    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #271161   23/06/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    Chào bạn nguyengiahuy !

    Trường hợp của bạn do có gắn lam che nắng nên có đúc bê tông.

    Thuộc trường hợp (xin lỗi bạn) là nói sao cũng được.

    Như vậy, khi bạn sửa chữa dù không phải xin phép thì phải đăng ký, nên họ cũng sẽ không chấp nhận.

    Tốt nhất nên lên phường gặp người quản lý trực tiếp "hướng dẫn" và giúp đở thì có khi khỏi phải đăng ký luôn.

    Tôi đọc bài viết của bạn thì tôi biết bạn không thích việc phải xin sỏ gì nhưng bạn cần cân nhắc.

    Trân trọng !

     

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 23/06/2013 09:33:08 SA
     
    Báo quản trị |