DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Sự kiện bất khả kháng

(bonnilinh)

Chào các luật gia!
 
Bên A và bên B ký kết hợp đồng gửi giữ tài sản, theo đó bên B nhận tài sản là các vật liệu thủy tinh của bên A để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên A khi đến ngày 01/6/2015.
 
Tuy nhiên, ngày 30/4/2015 xảy ra trận sạt lở đất khiến toàn bộ số tài sản trên bị hư hỏng, bên B cho rằng đây là trường hợp bất khả kháng nên bên B không có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại.
 
Bên A đồng ý với quan điểm của bên B nếu bên B chứng minh được rằng đây là trường hợp bất khả kháng. Bên B không sao chứng minh được đây là trường hợp bất khả kháng vì sự hạn chế pháp luật.
 
Theo khoản 1 Điều 161 BLDS: "Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép."
 
Nhưng dường như quy định trên rất chung chung, không lấy gì để nói lên rằng sạt lở đất có thuộc sự kiện bất khả kháng hay không. Mong các luật gia giúp sức cho bên B, trong việc chứng minh sạt lở đất là/không là sự kiện bất khả kháng nhé?
 
(P/S: Câu hỏi phụ là: Những trường hợp nào thì thuộc sự kiện bất khả kháng, và văn bản nào quy định điều đó :)
 
Trân trọng cảm ơn!)
  •  36101
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…