DanLuat 2015

Sự khác nhau về tiền lương, các khoản phúc lợi giữa HDLĐ thời vụ và HDLĐ thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #147810 16/11/2011

    leminhthongtg

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2008
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Sự khác nhau về tiền lương, các khoản phúc lợi giữa HDLĐ thời vụ và HDLĐ thử việc

    Kính gửi Luật sư!

     1. Hiện tại em đang làm việc cho một Công ty bảo hiểm của nhà nước (Cổ phần hóa).
    Công ty ký hợp động lao động thử việc 03 tháng từ tháng 08/2011 đến tháng 11/2011 với mức tiền lương tiền công chính là 800.000 đ/tháng (không còn các khoản phụ cấp nào khác).

    Đên nay, đã hết thời gian thử việc Công ty tiếp tục làm hợp đồng thử việc tiếp với em 2 tháng cũng mức tiền lương tiền công như vậy.

    Luật sư cho em hỏi:

    -             Mức tiền lương tiền công và thời gian thử việc nêu trên có đúng quy định không?
    Theo em tìm hiểu thì Tại điều 7, chương 3 Nghị định44/2003/NĐ-CP quy định như sau:

    +. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

    +. Thời gian thử việc không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    +. Thời gian thử việc không được quá 6 ngày đối với những lao động khác.

                Tại điều điều 17, chương 4 Nghị đinh114/2002/NĐ-CP quy định “Người học nghề, tập nghề theo khoản 2 Điều 23 của Bộ luật Lao động, nếu trực tiếp làm ra sản phẩm, thì được trả lương. Mức lương do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn 70% đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của người lao động cùng làm công việc đó. “

    2. Theo Thông tư 21/2003/BLDTBXH quy định:

    Hợp đồng lao động với người đã nghỉ hưu đang hưởng lương bảo hiểm xã hội hàng tháng và người làm việc có thời hạn dưới 03 tháng, thì ngoài tiền lương theo cấp bậc công việc, người lao động còn được người sử dụng lao động thanh toán các khoản sau:

    - Bảo hiểm xã hội = 15%;

    - Bảo hiểm Y tế = 2%;

    - Nghỉ hàng năm = 4%;

    - Tiền tàu xe đi lại khi nghỉ phép do hai bên thoả thuận không thấp hơn 9%.

    Tỷ lệ % nêu trên được tính so với tiền lương theo hợp đồng lao động.
    Như vậy, theo thông tư này thì những khoản phúc lợi nêu trên chỉ áp dụng cho hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng, không áp dụng cho hợp đồng lao động thử việc. Hợp đồng thử việc cũng là hợp đồng ngắn hạn, chưa xác định cụ thệ được làm việc chính thức hay không chính thức, nếu không được hưởng những khoản phụ cấp nêu trên thì em thấy thiệt cho người lao động.
    Rất mong luật sư xem xét và trả lời dùm. Cám ơn.

    LE MINH THONG

    0918 66 79 66 - 0907 52 79 97

     
    5274 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154093   09/12/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, việc cty trả lương thử việc cho bạn có 800K là sai ở 2 điểm

    - Thời gian thử việc nhiều nhất chỉ được có 60 ngày
    - Lương để trả cho công việc đơn giản nhất cũng phải cao hơn lương tối thiểu, mà 800K thì thấp hơn lương tối thiểu khá nhiều

    Còn việc tính thêm % bảo hiểm cho thời gian thử việc thì không có quy định pháp luật về vấn đề này.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-