Sử dụng xe hết hạn đăng kiểm bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #501030 30/08/2018

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (816)
    Số điểm: 9300
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Sử dụng xe hết hạn đăng kiểm bị xử phạt như thế nào?

    Trường hợp này nếu như lưu thông trên đường mà xe đã hết hạn đăng kiểm thì bị phạt theo quy định tại Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

    "4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

    ...

    5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc)."

    Như vậy, khi xe lưu thông trên đường mà đã hết hạn đăng kiểm từ dưới 1 tháng thì phạt tiền từ 2 triệu đến 3 triệu, trên 1 tháng thì phạt tiền từ 4 triệu đến 6 triệu. Như vậy khi cơ quan chức năng yêu cầu dừng xe để kiểm tra giấy tờ, phát hiện ra hành vi này thì mình sẽ bị xử phạt.

     
    989 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận