DanLuat 2015

Sử dụng thầu phụ trong tư vấn thiết kế xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #302821 17/12/2013

    khachaicic

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sử dụng thầu phụ trong tư vấn thiết kế xây dựng

    Công ty tôi được chỉ định thầu gói thầu tư vấn thiết kế có giá trị trên 1 tỷ đồng. Trong quá trình triển khai, để đảm bảo tiến độ chủ đầu tư yêu cầu, chúng tôi muốn thuê thêm thầu phụ thực hiện một phần công việc trong hợp đồng. Tôi muốn hỏi luật sư xem việc chúng tôi thuê thầu phụ như vậy có được phép ko? và tỷ lệ tham gia của nhà thầu phụ có quy định tối đa chiếm bao nhiêu % giá trị của hợp đồng chúng tôi đã ký với CĐT không? Trân trọng cảm ơn!

    Cập nhật bởi khachaicic ngày 17/12/2013 02:08:33 CH
     
    10818 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305581   08/01/2014

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 8 Điều 89 quy định về các hành vị bị cấm trong Luật đấu thầu 2005 đã được sửa đổi bổ sung 2013 quy định như sau:

    8. Chuyển nhượng thầu, bao gồm các hành vi sau đây:

    a) Nhà thầu chuyển nhượng cho nhà thầu khác phần công việc thuộc gói thầu có giá trị từ 10% trở lên hoặc dưới 10% nhưng trên 50 tỷ đồng (sau khi trừ phần công việc thuộc trách nhiệm của nhà thầu phụ) tính trên giá hợp đồng đã ký kết;

    b) Chủ đầu tư, tư vấn giám sát chấp thuận để nhà thầu chuyển nhượng công việc thuộc trách nhiệm thực hiện của nhà thầu, trừ phần công việc thuộc trách nhiệm của nhà thầu phụ đã kê khai trong hợp đồng.

    Chiếu theo quy định viện dẫn trên trường hợp gói thầu của Công ty bạn muốn chuyển nhượng thầu cho nhà thầu phụ khác không được có giá trị tư 10% trở lên trong tổng số gói thầu trên 1 tỷ đồng.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #328849   18/06/2014

    Chào Luật sư! 

    Tôi gặp tình huống về việc ký hợp đồng thầu phụ rất mong nhận được ý kiến tư vấn của Luật sư, cụ thể:

    Tình huống:

    - Nguồn vốn: Vốn tập đoàn (Nhà nước)

    - Bên giao thầu tổ chức đấu thầu xây lắp vào tháng 08/2008.

    - Hồ sơ dự thầu của nhà thầu trúng thầu không có bảng danh sách nhà thầu phụ (không sử dụng thầu phụ).

    - Hợp đồng thi công xây dựng được ký kết giữa Bên giao thầu và Bên nhận thầu vào thời gian tháng 10/2008. Hình thức giá hợp đồng trọn gói. Giá trị hợp đồng là 14 tỷ đồng.

    - Trong quá trình thực hiện hợp đồng, tháng 01/2010, Bên nhận thầu ký kết hợp đồng thầu phụ với nhà thầu B1, giá trị hợp đồng 8 tỷ đồng.

    - Sau đó, nhà thầu B1 ký hợp đồng thầu phụ với nhà thầu B2 thực hiện một phần công việc của nhà thầu B1. (giá trị xác định theo khối lượng thực tế nhân với đơn giá trong hợp đồng giữa B1 với B2)

    - Tiếp đó, nhà thầu B2 ký hợp đồng thầu phụ với nhà thầu B3 thực hiện toàn bộ phần công việc của nhà thầu B2. (giá trị xác định theo khối lượng thực tế nhân với đơn giá trong hợp đồng giữa B2 với B3)

    Xin hỏi:

    - Việc Nhà thầu phụ chuyển nhượng hợp đồng cho nhà thầu phụ như trên có vi phạm quy định của Nhà nước không? Nếu có, cụ thể là quy định nào?

    - Tình huống liên quan: Cùng một công việc, đơn giá ký hợp đồng giữa Bên mời thầu và Bên nhận thầu giả định là 100 đồng; giữa Bên nhận thầu và B1 là 90 đồng; giữa B1 và B2 là 80 đồng; giữa B2 và B3 là 70 đồng. Như vậy có vi phạm quy định của Nhà nước không? Nếu có, cụ thể là quy định nào?

    Rất mong sớm nhận được sự quan tâm giúp đỡ của Luật sư.

    Ý kiến đóng góp, giúp đỡ vui lòng gửi cho tôi theo địa chỉ email: ngohaidang78@gmail.com

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #350202   15/10/2014

    MCST
    MCST

    Sơ sinh


    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ban Leanhthu đọc lại quy định bạn trích dẫn nhé! "Nhà thầu chuyển nhượng cho nhà thầu khác phần công việc thuộc gói thầu có giá trị từ 10% trở lên hoặc dưới 10% nhưng trên 50 tỷ đồng (sau khi trừ phần công việc thuộc trách nhiệm của nhà thầu phụ)" Ở đây nếu danh sách nhà thầu phụ đã được chủ đầu tư chấp thuận thì không tính vào điều cấm này nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #351266   21/10/2014

    Nhà thầu phụ được ký với nhà thầu chính như thé nào mới là đúng quy định pháp  luật ?   thuât ngữ Chuyển nhượng hoạc ký hợp đồng với thầu phụ trái với quy định có đòng nghĩa với nhau ? mong cac chuyên gia luât giai hich thêm .

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-