Sử dụng ô tô để vận tải hàng nội bộ có cần xin giấy phép và đổi biến số?

Chủ đề   RSS   
  • #568303 27/02/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Sử dụng ô tô để vận tải hàng nội bộ có cần xin giấy phép và đổi biến số?

    Cho anh hỏi theo quy định hiện hành thì xe Cty anh là xe chở hàng Cty thì không cần đổi sang biển số vàng và đăng ký kinh doanh vận tải đúng không em?

     
    90 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568323   27/02/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Khoản 2 Điều 3 của Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/1/2020 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô đã quy định:

    Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi”.

    Khoản 5 Điều 36 của Nghị định số 10/2020/NĐ-CP quy định:
    “5. Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu đã được cấp cho đơn vị và xe ô tô vận tải hàng hóa thuộc đối tượng kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10/9/2014 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô không còn giá trị sử dụng; các đơn vị và phương tiện nêu trên không thuộc đối tượng phải cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành”.
    Theo thông tin anh/chị cung cấp cho thấy công ty của anh/chị chỉ sử dụng phương tiện của mình để chở hàng hóa phục vụ hoạt động kinh doanh của công ty và không thu tiền cước phí vận tải, tức là công ty thuộc đối tượng vận tải nội bộ (không kinh doanh vận tải).

    Do vậy, theo quy định tại Nghị định số 10/2020/NĐ-CP thì công ty không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định này và không phải thực hiện cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, xe ô tô không phải cấp phù hiệu theo quy định tại Nghị định số 10/2020/NĐ-CP.
    Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 26 Thông tư 58/2020/TT-BCA có quy định:

    "Xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày Thông tư này có hiệu lực, thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen trước ngày 31/12/2021."
    Như vậy, chỉ xe đang hoạt động kinh doanh vận tải thì mới đổi biển số xe thành biển số màu vàng. Xe tải chở hàng và xe ô tô chở nhân viên của công ty không hoạt động kinh doanh vận tải nên không phải chuyển biển số xe thành biển số màu vàng.

    Tham khảo thêm: http://baochinhphu.vn/Tra-loi-cong-dan/Su-dung-o-to-de-van-tai-hang-noi-bo-khong-phai-xin-giay-phep/402265.vgp

     
    Báo quản trị |