Sử dụng người lao động trên 60 tuổi để lái xe?

Chủ đề   RSS   
  • #541139 14/03/2020

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1028)
    Số điểm: 6940
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Sử dụng người lao động trên 60 tuổi để lái xe?

    Đối với việc lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi (một phần nội dung của bằng lái xe hạng E) thì quy định của Luật Giao thông đường bộ 2008 giới hạn độ tuổi của người lái xe là không quá 55 tuổi (với nam). Do đó, trường hợp muốn sử dụng người lao động nam trên 55 tuổi để lái loại xe này thì chắc chắn là không được.

    Theo Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008:

    "Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

    1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:
    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
    b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
    c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);
    d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
    đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);
    e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam."


    Còn với xe dưới 30 chỗ ngồi thì không có giới hạn về tuổi tối đa, do đó người sử dụng lao động hoàn toàn có thể sử dụng người lao động trên 60 tuổi làm việc cho đơn vị. Việc sử dụng người lao động cao tuổi quy định theo Điều 166, Điều 167 Bộ luật lao động 2012.

    Lưu ý thêm về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp thì nếu như NLĐ này không đang hưởng chế độ hưu trí hàng tháng thì người sử dụng lao động vẫn phải đóng BHXH theo quy định. 

     
    684 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận