Sử dụng hóa đơn tự in

Chủ đề   RSS   
  • #290040 06/10/2013

    aunmoon

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Sử dụng hóa đơn tự in

    luật sư cho em hỏi trường hợp  đơn vị là đơn vị tự in hóa đơn , năm 2011 đơn vị đã thông báo phát hành hóa đơn tự in với ký hiệu 11T, só lượng 500 từ số 1-500 nhưng trong năm 2011 đơn vị chưa sử dụng hết số hóa đơn đã thông báo phát hành nên đã tiếp tục sử dụng trong năm 2012.như vây có vi phạm luật thuế không?

    Trong năm 2012 sau khi sử dung hết 500 hóa đơn đã phát hành , đơn vị tiếp tục lam thông báo phát gửi đến cơ quan thuế với ký hiệu 11T từ số 501-1000 và tiếp tục sử dụng cho đến nay, như vây có đúng quy định không?

    Moon

     
    4826 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290139   07/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    b) Ký hiệu mẫu số hóa đơn và ký hiệu hóa đơn.

    Ký hiệu mẫu số hóa đơn là thông tin thể hiện ký hiệu tên loại hóa đơn, số liên, số thứ tự mẫu trong một loại hóa đơn (một loại hóa đơn có thể có nhiều mẫu).

    Ký hiệu hóa đơn là dấu hiệu phân biệt hóa đơn bằng hệ thống chữ cái tiếng Việt và 02 chữ số cuối của năm.

    Đối với hóa đơn đặt in, 02 chữ số cuối của năm là năm in hóa đơn đặt in. Đối với hóa đơn tự in, 02 chữ số cuối là năm bắt đầu sử dụng hóa đơn ghi trên thông báo phát hành hoặc năm hóa đơn được in ra.

    Ví dụ: Doanh nghiệp X thông báo phát hành hóa đơn tự in vào ngày 7/6/2013 với số lượng hóa đơn là 500 số, từ số 201 đến hết số 700. Đến hết năm 2013, doanh nghiệp X chưa sử dụng hết 500 số hóa đơn đã thông báo phát hành. Năm 2014, doanh nghiệp X được tiếp tục sử dụng cho đến hết 500 số hóa đơn đã thông báo phát nêu trên.ư

    Như vậy có nghĩa khi bạn xài không hết hóa đơn năm cũ thì vẫn được tiếp tục xài tiếp trong năm sau. Trường hợp bạn làm ở đây là đúng nha.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    aunmoon (07/10/2013)
  • #297898   18/11/2013

    aunmoon
    aunmoon

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng quy định đó được áp dụng vào ngày 1/7/2013 còn trước đó có được không ? vì mình thấy có công văn nói ký hiệu mẫu số hòa đơn là 11T, 11P thì được chấp nhận nhưng cũng có nghe là không được , hóa đơn tự in chưa xài hết trong năm phải hủy bỏ. Tư vấn giúp mình.

    Moon

     
    Báo quản trị |  
  • #302987   18/12/2013

    thomhvtc
    thomhvtc

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    1/ Năm 2012 bạn tiếp tục sử dụng hóa đơn năm 2011 chưa sử dụng hết, là ko vi phạm pháp luật thuế

    2/ Năm 2012 bạn thông báo phát hành hóa đơn ký hiệu 11T từ số 501-1000, là sai quy định.

    Bạn đọc lại TT 64, ngày 15/5/2013:

    Điều 4. Nội dung trên hóa đơn đã lập:

    b) Ký hiệu mẫu số hóa đơn và ký hiệu hóa đơn.

    Ký hiệu mẫu số hóa đơn là thông tin thể hiện ký hiệu tên loại hóa đơn, số liên, số thứ tự mẫu trong một loại hóa đơn (một loại hóa đơn có thể có nhiều mẫu).

    Ký hiệu hóa đơn là dấu hiệu phân biệt hóa đơn bằng hệ thống chữ cái tiếng Việt và 02 chữ số cuối của năm.

    Đối với hóa đơn đặt in, 02 chữ số cuối của năm là năm in hóa đơn đặt in. Đối với hóa đơn tự in, 02 chữ số cuối là năm bắt đầu sử dụng hóa đơn ghi trên thông báo phát hành hoặc năm hóa đơn được in ra.

    d) Số thứ tự hóa đơn

    Số thứ tự của hóa đơn là số thứ tự theo dãy số tự nhiên trong ký hiệu hóa đơn, gồm 7 chữ số trong một ký hiệu hóa đơn.

    Vì vậy, nếu phát hành hóa đơn năm 2012. thì ký hiệu hóa đơn phải là 12T.

     
    Báo quản trị |  
  • #303258   20/12/2013

    aunmoon
    aunmoon

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn tư vấn của bạn , nhưng mình còn vướng mắc là khi mình tra cứu thông tin hóa đơn trên web của cục thuế thì vẫn có thông báo phát hành của đơn vị mình , như vậy là hóa đon bên mình vẫn được sử dụng và khi mình làm thông báo phát hành hóa dơn từ 501-1000, trong vòng 5 ngày không thấy hồi âm của cục thuế .như vậy theo quy định thì được phép sử dụng.

    Moon

     
    Báo quản trị |