Sử dụng hóa đơn chưa đăng ký với cục thuế

Chủ đề   RSS   
  • #430035 07/07/2016

    luong15188

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sử dụng hóa đơn chưa đăng ký với cục thuế

    Luật sư cho mình hỏi bên mình vừa rồi có thanh tra thuế về kiểm tra thì phát hiện có 1 hóa đơn kê khai thuế nhưng lại chưa đăng ký với cục thuế. Cái này bên mình không hề biết mà do bên bán xuất hóa đơn và hóa đơn này khi in lại chưa đăng ký với cục thuế, nhưng bên mình vẫn bị phạt 20 triệu đồng, như vậy có đúng không? Bây giờ công ty mình yêu cầu với từng hóa đơn đầu vào ngoài kiểm tra các thông tin trên hóa đơn có đúng, đầy đủ hay không còn phải tra cứu xem hóa đơn đó đã đăng ký với cục thuế chưa trên trang: tracuuhoadon.gdt.gov.vn. Thực sự là rất phiền phức vì bên mình có rất nhiều hóa đơn đầu vào mà tra cứu mỗi hóa đơn rất lâu. Luật sư có cách nào giúp bên mình có thể nhanh chóng kiểm tra hóa đơn đầu vào của cùng 1 công ty thay vì phải tra cứu từng hóa đơn một không.

    Cập nhật bởi luong15188 ngày 07/07/2016 08:58:59 SA
     
    2344 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430127   07/07/2016

    damxuanhue
    damxuanhue

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Mình cũng chưa rõ là bên công ty bạn đang kinh doanh, cung cấp trong lĩnh vực gì cho nên chưa thể tư vấn rằng bên bạn phải đăng ký những hóa đơn nào với bên thuế.

    Bạn có thể xem thêm tại Thông tư số: 39/2014/TT-BTC hướng dẫn về việc in, phát hành và sử dụng hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong việc in, phát hành và sử dụng hóa đơn để xem công ty mình sẽ được sử dụng những hóa đơn nào.

    Còn việc công ty bạn bị chi cục thuế xử phạt thì theo quy định tại Khoản 5 Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC: 

    “Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này) hoặc hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này).

    Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, sử dụng bất hợp pháp hóa đơn và các trường hợp cụ thể xác định là sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, sử dụng bất hợp pháp hóa đơn thực hiện theo quy định tại Nghị định của Chính phủ và Thông tư của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.”

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #430135   07/07/2016

    huyentrammai
    huyentrammai

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư ơi, cho em hỏi, cty em là cty TNHH MTV hiện giờ em làm GD và là chủ cty, Bây giờ em muốn chuyển đổi chức năng GĐ cho người khác và đang kí thêm ngành kinh doanh thì thủ tục sao ạ? Em muốn đăng kí thêm ngành buôn bán giấy mà tìm hoài ko biết mã ngành nào? có phải mã 1812 - Dịch vụ liên quan đến in ko? em có thể kinh doanh xăng dầu mà ko cần phải mở cây xăng được ko? mua từ bồn của Petrolimex chuyển trực tiếp khách hàng? nếu được thì đăng kí mã ngành nào? có cần điều kiện ko?

     

     
    Báo quản trị |