Sử dụng giấy phép lái xe giả xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #482249 15/01/2018

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1149)
    Số điểm: 7560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 160 lần


    Sử dụng giấy phép lái xe giả xử lý thế nào?

    Hiện mình có một vấn đề thắc mặc về việc sử dụng giấy phép lái xe giả thì xử lý thế nào? Theo tìm hiểu của mình như sau:

    Đối với hành vi sử dụng giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp (giấy phép lái xe giả) thì theo quy định tại Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

     

    "5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

    ...

    7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

    a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;

    b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

    ...

     

    8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa."

    Như vậy, việc sử dụng bẳng lái xe giả sẽ bị phạt tiển và áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu giấy phép lái xe giả.

    Về thẩm quyền xử phạt trong trường hợp này anh tham khảo giúp em quy định tại Điều 71 và Điều 72 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

     

    Đồng thời tại Khoản 14 Đìêu 33 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành:

     

    "14. Người tẩy xoá, làm sai lệch các thông tin trên giấy phép lái xe; sử dụng giấy phép lái xe hoặc hồ sơ lái xe giả; sử dụng giấy phép lái xe đã khai báo mất để điều khiển phương tiện cơ giới đường bộ; có hành vi gian dối khác để được đổi, cấp lại, cấp mới giấy phép lái xe, ngoài việc bị cơ quan quản lý giấy phép lái xe ra quyết định thu hồi giấy phép lái xe, hồ sơ gốc và cập nhật dữ liệu quản lý trên hệ thống giấy phép lái xe còn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và không được cấp giấy phép lái xe trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm, nếu có nhu cầu cấp lại giấy phép lái xe phải học và sát hạch như trường hợp cấp giấy phép lái xe lần đầu."


    Không rõ trường hợp này có bị xử lý hình sự không nhỉ?

     

     
    6248 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482344   15/01/2018

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 94 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định, 01 hành vi vi phạm pháp luật tuỳ theo mức độ nguy hiểm của hành vi nếu đã bị xử lý hành chính thì không bị xử lý hình sự.

    Nếu hành vi đó đã  thoả mãn cấu thành tội pham thì có thể bị xử lý hình sự thì không bị xử lý hành chính nữa. 

    THeo tình huống nêu trên do mức độ nguy hiểm của hành vi không lớn nên chỉ bị phạt VPHC.

    Thân!

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    linhtrang123456 (15/01/2018)
  • #482762   19/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 56 lần


    Chào bạn, hành vi " Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa" không cấu thành tội phạm theo quy định tại bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi 2017) nên sẽ không bị xử lý hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chinhs

     
    Báo quản trị |