Sử dụng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất giả bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #565829 30/12/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (994)
    Số điểm: 10754
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 152 lần


    Sử dụng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất giả bị xử phạt như thế nào?

    Điều 35 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định:

    "Điều 35. Vi phạm quy định về giấy tờ, chứng từ trong việc sử dụng đất

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với trường hợp sử dụng giấy tờ giả trong thực hiện thủ tục hành chính và các công việc khác liên quan đến đất đai mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

    4. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tịch thu các giấy tờ đã bị tẩy xóa, sửa chữa, làm sai lệch nội dung; giấy tờ giả đã sử dụng trong các trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này.

    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    b) Hủy bỏ kết quả thực hiện thủ tục hành chính về đất đai đã thực hiện theo quy định đối với trường hợp tại khoản 3 Điều này."

    Theo đó, nếu sử dụng Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất giả sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, ngoài ra, còn tịch thu Giấy CNQSDĐ giả và nếu có bất kỳ thủ tục hành chính nào liên quan đến Giấy này cũng sẽ bị hủy bỏ.

     

     

     
    69 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận