Sử dụng dịch vụ có giá trị thanh toán dưới 200.000 đồng có phải xuất hóa đơn ??

Chủ đề   RSS   
  • #501755 09/09/2018

    Sử dụng dịch vụ có giá trị thanh toán dưới 200.000 đồng có phải xuất hóa đơn ??

    Cho em hỏi hiện tại sếp bên em sử dụng dịch vụ ăn uống thường xuyên tại 1 nhà hàng. Mỗi ngày trên dưới 200.000 vnđ. Và hiện tại đang tổng hợp phiếu ăn hàng ngày, lập bảng kê chi tiết theo từng ngày và xuất hóa đơn tổng 1 tháng. Như vậy có đúng theo quy định về hóa đơn không? Sau này cơ quan thuế kiểm tra hóa đơn đó có hợp lệ được kê khai khấu trừ thuế hay không?
     
    Căn cứ theo Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì:
     
    "Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
     
    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
     
    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
     
    3.Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”."
     
    Nghĩa là cuối mỗi ngày bên nhà hàng đã phải xuất hóa đơn cho những trường hợp dưới 200.000 đồng và khách hàng không lấy hóa đơn rồi (Cái này chủ yếu phục vụ cho việc ghi nhận doanh thu của nhà hàng). Nhưng trường hợp bên em là cuối tháng mới xuất 1 hóa đơn tổng. ( ví dụ: mỗi ngày ăn hết 150.000 đồng. 1 tháng ăn 20 ngày, và cuối tháng xuất 1 hóa đơn tổng là 3.000.000 đồng kèm bảng kê từng ngày thôi). 
     
    Theo em thì việc lập hóa đơn của bên nhà hàng gộp cuối tháng xuất hóa đơn 1 lần là vi phạm về thời điểm xuất hóa đơn theo quy định của pháp luật. Như vậy em hiểu có đúng không các bác ??
     
    1797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501761   09/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14478)
    Số điểm: 100294
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5125 lần
    SMod

    Nếu bạn lo lắng thì hai bên lập một cái hợp đồng nhỏ, trong đó nói rằng sếp bạn ăn hàng ngày nhưng thanh toán 1 lần vào cuối tháng (giống như là giao hàng nhiều lần vậy). Như vậy thuế sẽ không nói gì được.

     
    Báo quản trị |