DanLuat 2015

sử dụng đất trong khu quy hoạch

Chủ đề   RSS   
  • #336167 31/07/2014

    sử dụng đất trong khu quy hoạch

    Vào năm 2004, UBND xã được UBND huyện phê duyệt quy hoạch trung tâm xã, năm 2005 một số hộ gia đình đến và trồng cây lâu năm trong khu quy hoạch này và sử dụng cho đến nay. Căn cứ các quy định của Luật đất đai năm 2003; Năm 2013, hậu quả pháp lý và quyền lợi của người dân trong trường hợp này như thế nào?

     

     
    1808 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337013   04/08/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Đất đã được quy hoạch:

    Đất đã được quy hoạch là đất được phân bổ và khoanh vùng (theo không gian sử dụng) cho các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh, bảo vệ môi trường và thích ứng biến đổi khí hậu theo tiềm năng sử dụng của đất và theo nhu cầu sử dụng đất của các ngành, lĩnh vực đối với từng vùng kinh tế - xã hội và đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian xác định.

    Như bạn trình bày được hiểu đất đã được quy hoạch để xây dựng trung tâm hành chính xã theo quyết định của cơ quan thẩm quyền.

    2. Những hành vi bị nghiêm cấm:

    Điều 12 Luật Đất đai 2013 quy định, lấn, chiếm đất đai là hành vi nghiêm cấm theo (Khoản 1), theo đó sẽ bị nhà nước thu hồi theo quy định tại điểm b khoản 1 điều 16 Luật Đất đai 2013: “Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai”.

    Đất thuộc trường hợp bị lấn, chiếm không thuộc đối tượng được bồi thường về đất và tài sản trên đất (cây trồng) khi nhà nước thu hồi đất (Điều 92, Điều 82, Điều 64, Luật Đất đai 2013)

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./. 

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-