DanLuat 2015

Sử dụng chất ma tuý

Chủ đề   RSS   
  • #509349 03/12/2018

    Anhnguyen99999

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sử dụng chất ma tuý

    Chào luật sư chồng tôi bị bắt ghi lời khai là hít 1 hơi ma tuý,trong phòng lại có chứa 1 túi ma tuý đá Phòng có 4 người bị đi tù tội tàng trữ chất ma tuý 1 năm 4 tháng ,còn chồng tôi và 1 người nữa được làm nhân chứng giờ 2 người bị đi tù định kháng cáo để buộc chồng tôi và người kia cùng có tội vậy chồng tôi có phạm tội không, có bị đi tù không?

     
    225 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509380   03/12/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (723)
    Số điểm: 4086
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 148 lần
    Lawyer

    Trong trường hợp của chồng bạn, nếu anh bị bắt khi đang sử dụng trái phép chất ma túy thì không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính theo khoản 1 điều 22 NĐ 167/2013/NĐ-CP

    Điều 21: Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma túy trái phép;

    b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;

    c) Sản xuất, mua, bán những dụng cụ sử dụng chất ma túy trái quy định của pháp luật….

    Tuy nhiên, nếu trong người chồng bạn đang tàng trữ chất ma túy và lượng ma túy dưới 1 gam thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội tàng trữ trái phép chất ma túy theo điểm c khoản 1 điều 249 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 và mức phạt tù cao nhất của khung hình phạt này là 5 năm. Tại Điều 17 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về Đồng phạm như sau:

    1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

    2. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm”.

    Theo đó thì đồng phạm là người cùng thực hiện tội phạm với một người khác. Tuy nhiên, đồng phạm đòi hỏi người này phải biết hoặc chấp nhận hành vi của người phạm tội, và cùng thực hiện hành vi đó, việc chồng bạn không biết người bạn kia có cất giấu ma túy trong người không bị coi là đồng phạm bởi chồng bạn không hề biết và cũng không đòi hỏi phải biết rằng chồng mình mình có cất giấu ma túy, theo đó thì bạn sẽ không có lỗi trong trường hợp này và không bị coi là đồng phạm của chồng bạn về tội tàng trữ trái phép chất ma túy. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

0 Thành viên đang online
-