DanLuat 2015

sử dụng bằng giả

Chủ đề   RSS   
  • #251602 29/03/2013

    tranminhnghiac3thanhhoa

    Male
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    sử dụng bằng giả

    tôi có người bạn trước đây sử dụng bằng tốt nghiệp trung học phổ thông giả để đi học đại học, sau khi tốt nghiệp đại học bạn tôi bổ sung bằng tốt nghiệp bổ túc trung học. xin hỏi vậy bạn tôi có bị xử lí vì tội sử dụng bằng giả không? bằng tốt nghiệp đại học của bạn tôi có giá trị không? tính pháp lí của sự việc nầy như thế nào. Xin cảm ơn!

     
    7872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251625   29/03/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3727 lần


    Chào bạn!

    - Theo tôi biết thì BLHS không quy định tội sử dụng bằng giả; căn cứ pháp lý: Bạn đọc BLHS.

    - Bằng tốt nghiệp đại học của bạn của bạn không có giá trị gì cả: Căn cứ pháp lý: Bạn đọc ở đây.

    Để đối chiếu căn cứ pháp lý, bạn cần nêu rõ hơn về thời gian nhận bằng giả và thời gian công tác.

    Thân./.

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    tranminhnghiac3thanhhoa (29/03/2013)
  • #251645   29/03/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    nguyenkhanhchinh

    BLHS không quy định "Tội sử dụng bằng giả". Nhưng hành vi sử dụng bằng giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "Làm giả tài liệu của cơ quan tổ chức" theo Điều 267 đấy.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (29/03/2013) tranminhnghiac3thanhhoa (29/03/2013)
  • #251648   29/03/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3727 lần


    BachThanhDC viết:

    nguyenkhanhchinh

    BLHS không quy định "Tội sử dụng bằng giả". Nhưng hành vi sử dụng bằng giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "Làm giả tài liệu của cơ quan tổ chức" theo Điều 267 đấy.

    Em không đồng ý, "sử dụng" và "làm" là hai động từ khác nhau, chỉ hai hành vi khác nhau mà anh?

    Theo các dấu hiệu cấu thành tội phạm, thì không có cơ sở để xác định họ "làm giả tài liệu....". 

    Em đã nghĩ đến việc "đồng phạm" trước khi post bài trên, nhưng ở đây tính chất đồng phạm cũng không thể hiện được.

    Mong trao đổi thêm cùng anh.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    tranminhnghiac3thanhhoa (29/03/2013)
  • #251649   29/03/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Vậy thì có lẽ em chỉ mới đọc tên tội danh chứ chưa đọc nội dung của Điều 267 rồi. Tên tội danh thì chỉ là làm giả, nhưng nội dung điều luật lại quy định cả hành vi sử dụng.

    Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức 

    1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    admin (29/03/2013) nguyenkhanhchinh (29/03/2013) ntdieu (29/03/2013) tranminhnghiac3thanhhoa (29/03/2013)

0 Thành viên đang online
-