DanLuat 2015

sống chung như vợ chồng

Chủ đề   RSS   
  • #322539 10/05/2014

    luuluuluu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    sống chung như vợ chồng

    A và B  sống chung với nhau từ năm 1992 cho đến nay và có hai con. A B không đăng kí kết hôn.  A viết đơn xin  li hôn thì tòa án có giải quyết cho việc li hôn không?

    - nếu giải quyết thì như thế nào?

    - không giai quyết thì như thế nào?

    Cập nhật bởi luuluuluu ngày 10/05/2014 10:56:30 CH Cập nhật bởi luuluuluu ngày 10/05/2014 10:55:32 CH
     
    4954 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322563   11/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
    Điều 11 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định, việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo nghi thức chung.Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng.
     
    - Theo quy định tại điểm b Mục 3 Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10 ngày 9/6/2000 của Quốc hội về việc thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình thì: "Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003;..Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;"
     
    - Và điểm Mục 2 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn như sau: "Kể từ sau ngày 01/01/2003 mà họ không đăng ký kết hôn, thì theo quy định tại điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội họ không được công nhận là vợ chồng; nếu một bên hoặc cả hai bên có yêu cầu ly hôn, thì Toà án thụ lý vụ án để giải quyết và áp dụng điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội, khoản 1 Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, bằng bản án tuyên bố không công nhận họ là vợ chồng; nếu họ có yêu cầu về nuôi con và chia tài sản, thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết theo thủ tục chung" .
    - Như vậy A và B  sống chung với nhau từ năm 1992, nếu họ đủ điều kiện đăng ký kết hôn thì trong khoảng thời gian từ ngày 01/01/2001 đến ngày 01/01/2003 có nghĩa vụ đi đăng ký kết hôn. Tuy nhiên qua ngày 01/01/2003 hộ không đi đăng ký mà vẫn tiếp tục sống chung như vợ chồng cho đến nay thì khi A nộp đơn xin ly hôn thì Toà án vẫn thụ lý vụ án để giải quyết và áp dụng điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội, khoản 1 Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, bằng bản án tuyên bố không công nhận họ là vợ chồng.
    Và Tòa án sẽ căn cứ vào các quy định trên giải quyết như sau:
    - Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.
     
    - Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.
    Thân ái!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    luuluuluu (16/05/2014)
  • #324040   20/05/2014

    anhthanhnb
    anhthanhnb

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 2 lần


    Các Bác ơi. Cho cháu hỏi 1 bài tập này về hôn nhân và gia đình. Mong các bác giải giúp cháu ạ. Bài tập như sau. Anh A và chị B sống chung như vợ chồng từ năm 1990. Tháng 1/2002, anh A kết hôn vs cô M và dùng thu nhập của mình mua cho cô M căn hộ chung cư 3tỉ,tên đăng ký ngôi nhà là cô M.Tháng 3/2002 chị B phát hiện ra quan hệ giữa A và M nên yêu cầu toà án huỷ việc kết hôn của anh A và M, đòi lại căn nhà A đã mua cho M, trong thời gian này cô M sinh cháu X. 1.Hỏi yêu cầu chị B có đc Toà quyết như thế nào 2. Khi khai sinh cháu X. A có đuơng nhiên đc ghi vào phần họ tên cha trong giấy khai sinh ko. Vì sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #324271   21/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    anhthanhnb viết:

    Các Bác ơi. Cho cháu hỏi 1 bài tập này về hôn nhân và gia đình. Mong các bác giải giúp cháu ạ. Bài tập như sau. Anh A và chị B sống chung như vợ chồng từ năm 1990. Tháng 1/2002, anh A kết hôn vs cô M và dùng thu nhập của mình mua cho cô M căn hộ chung cư 3tỉ,tên đăng ký ngôi nhà là cô M.Tháng 3/2002 chị B phát hiện ra quan hệ giữa A và M nên yêu cầu toà án huỷ việc kết hôn của anh A và M, đòi lại căn nhà A đã mua cho M, trong thời gian này cô M sinh cháu X. 1.Hỏi yêu cầu chị B có đc Toà quyết như thế nào 2. Khi khai sinh cháu X. A có đuơng nhiên đc ghi vào phần họ tên cha trong giấy khai sinh ko. Vì sao?

    Chào bạn!

    Lần sau những câu hỏi thế này bạn nên hỏi trong mục Phòng sinh viên Luật.

    Về câu hỏi của bạn:

    1. Tôi xin nêu đại thể như sau: Như đã trình bày ở trên, thời điểm anh A kết hôn với chị M, đang tồn tại hôn nhân thực tế (được pháp luật thừa nhận) giữa anh A và chị B. Cách xử lý sẽ là tuyên hủy việc kết hôn của anh A và chị M. Về tài sản thì phải xem xét nguồn gốc tài sản để mua căn nhà.

    2. Anh A vẫn đương nhiên được ghi trong giấy khai sinh. Mặc dù việc kết hôn là trái pháp luật nhưng vẫn được coi là có thời kỳ hôn nhân bạn ạ.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-