DanLuat 2015

số tuổi cao hơn so với bậc học( đại học , cao đẳng) có phải đi nghĩa vụ không?

Chủ đề   RSS   
  • #359878 30/11/2014

    chinguyen171

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    số tuổi cao hơn so với bậc học( đại học , cao đẳng) có phải đi nghĩa vụ không?

    thưa luật sư  thắc mắc của e là như sau :  e sinh năm 1993 vì lý do gia đình e phải học lại năm lớp 10 và đến năm 2012 e mới tốt nghiệp THPT , cùng năm đó e thi đậu vào trường cao đẳng và e đang học năm cuối và tốt nghiệp vào tháng 6 năm 2015 . mới đây 4/12/2014 e có nhận giấy báo khám sức khỏe vậy e có được hoãn nghĩa vụ không . vì a trên phường đội nói trường hợp của e đó ở lại năm lớp 10 đáng lẻ e tuổi của e phải tốt nghiệp cao đẳng rồi nên không được miễn....luật sư giải đáp thắc mắc giùm e xin cảm ơn

     
    1841 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360030   01/12/2014

    changche9312
    changche9312

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào em,

    Pháp luật chỉ quy định số tuổi gọi đi nghĩa vụ quân sự là 18-25 tuổi, không quy định rõ là em học sớm hay học trễ hơn so với bạn cùng trang lứa thế nào. Đây là các trường hợp được tạm hoãn, miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự, em có thể tham khảo:

    "...

    Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

    2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

    3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

    4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

    5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

    7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

    8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

    9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

    a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

    b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

    c) Trường cao đẳng, đại học;

    d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

    10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

    11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Điều 4. Miễn gọi nhập ngũ

    Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.

    2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.

    3. Một con trai của thương binh hạng 2.

    4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên....."

    Như vậy, nếu em vẫn thuộc một trong những trường hợp được miễn, tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì sẽ không gọi đi nghĩa vụ.

    Trân trọng

    Cập nhật bởi changche9312 ngày 01/12/2014 03:09:38 CH bổ sung

    Suy nghĩ như người bình thường

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn changche9312 vì bài viết hữu ích
    chinguyen171 (03/12/2014)
  • #360408   03/12/2014

    williamtien
    williamtien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 327
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 10 lần


    chinguyen171 viết:

    thưa luật sư  thắc mắc của e là như sau :  e sinh năm 1993 vì lý do gia đình e phải học lại năm lớp 10 và đến năm 2012 e mới tốt nghiệp THPT , cùng năm đó e thi đậu vào trường cao đẳng và e đang học năm cuối và tốt nghiệp vào tháng 6 năm 2015 . mới đây 4/12/2014 e có nhận giấy báo khám sức khỏe vậy e có được hoãn nghĩa vụ không . vì a trên phường đội nói trường hợp của e đó ở lại năm lớp 10 đáng lẻ e tuổi của e phải tốt nghiệp cao đẳng rồi nên không được miễn....luật sư giải đáp thắc mắc giùm e xin cảm ơn

    Bạn được tạm hoãn NVQS vì không có luật nào quy định bạn nhiu đó tuổi đang học cao đẳng là không dc tạm hoãn cả. Bạn cứ nộp giấy xác nhận của trường cho BCHQS thì sẽ dc tạm hoãn. Nếu vẫn bị bắt đi khám sức khỏe NVQS thì dù có trúng tuyển đợt này bạn vẫn không phải đi NVQS.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn williamtien vì bài viết hữu ích
    chinguyen171 (03/12/2014)