DanLuat 2015

số tiền bồi thường

Chủ đề   RSS   
  • #287261 20/09/2013

    vothituyen123

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    số tiền bồi thường

    Cháu em bị tai nạn giao thông. Khi ấy, cháu nó đang đi trên đi đường về nhà với tốc độ chậm thì một chiếc xe ô tô đi ngược chiều đâm thẳng vào gây tai nạn làm gãy 1 chân trái, 1 tay trái. Sau đó xe ô tô bỏ chạy, người lái xe là hai cán bộ công an giao thông. Hai công an này làm bên tổ hiện trường, họ đã không lập hồ sơ, không vẽ hiện trường vụ án và không chịu đưa tiền đủ để lo viện phí. Xin hỏi luật sư giờ phải giải quyết như thế nào?

     
    2427 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287547   22/09/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    căn cứ nội dung bạn trình bày thì khi xẩy ra tai nạn giao thông nếu xác định bên có lỗi gây ra tai nạn thì phải thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm hại theo quy định tại điều Điều 609 bộ luật dân sự 2005. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #288602   27/09/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Nếu bạn có căn cứ chứng minh ai là người gây tai nạn giao thông đó bạn có thể làm đơn tố cáo lên cơ quan công an và yêu cầu bồi thường, trong quá trình điều tra bên gây tai nạn đều phải bồi thường cho bên bị tai nạn chi phí thuốc men, điều trị. Đối với vụ án về giao thông phải giải quyết theo đúng trình tự: lập biên bản, vẽ, chụp hiện trường,... Nếu thiếu, bạn yêu cầu cơ quan công an làm rõ, nếu cần thiết yêu cầu thực nghiệm điều tra hoặc dựng lại hiện trường.

    Thân!

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-