Sổ tạm trú có thời hạn 2 năm hay vô thời hạn?

Chủ đề   RSS   
  • #487116 14/03/2018

    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 2979
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 77 lần


    Sổ tạm trú có thời hạn 2 năm hay vô thời hạn?

    Khoản 4 Điều 30 Luật cư trú 2006 (còn hiệu lực) quy định “Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn”.

    Thế nhưng Thông tư 35/2014 có hiệu lực từ 28-10-2014 (thay thế Thông tư 52/2010) hướng dẫn chi tiết một số điều của Luật Cư trú 2006 và Nghị định 31/2014 lại quy định:

    “Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú theo quy định tại Điều 30 Luật Cư trú và quy định tại Thông tư này, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là hai mươi bốn tháng.” (quy định tại Thông tư 52 là không xác định thời hạn).

    Như vậy Thông tư 35/2014 có trái quy định với Luật cư trú 2006 không? Nếu có thì tại sao từ 2014 đến nay đã 4 năm nhưng Cục kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật vẫn chưa tuýt còi?

    Quy định trái Luật này ảnh hưởng rất lớn đến việc xin sổ hộ khẩu ở Hồ Chí Minh (theo quy định thì phải một người phải tạm trú liên tục 2 năm, tức là 24 tháng thì mới được xin sổ hộ khẩu). Thế nhưng nhỡ sổ tạm trú quá hạn khoảng 1 tháng thì không được gia hạn tiếp mà phải xin sổ tạm trú mới. Khi đó, sổ tạm trú mới không được cộng dồn sổ tạm trú cũ do thời gian không liên tục. Thế là đi tong 2 năm tạm trú, phải tính lại từ đầu. Như vầy có phải làm khó người dân lắm không?

     

     
    28784 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487128   14/03/2018

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 529 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn đang hiểu sai quy định về thời hạn tạm trú 24 tháng, ví dụ bạn đang tạm trú ở địa chỉ A nhưng chưa đủ 24 tháng lại chuyển chỗ mới thì thời gian mới cũng được tính là liên tục, nếu bạn có những loại giấy tờ khác để chứng minh thời gian đã tạm trú tại nơi mà bạn muốn đăng ký thường trú thì vẫn được cơ quan chức năng chấp nhận.

    Trân trong!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    hoatuyetly152 (15/03/2018)
  • #487154   15/03/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 2979
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 77 lần


    caythongnoel viết:

    Chào bạn,

    Bạn đang hiểu sai quy định về thời hạn tạm trú 24 tháng, ví dụ bạn đang tạm trú ở địa chỉ A nhưng chưa đủ 24 tháng lại chuyển chỗ mới thì thời gian mới cũng được tính là liên tục, nếu bạn có những loại giấy tờ khác để chứng minh thời gian đã tạm trú tại nơi mà bạn muốn đăng ký thường trú thì vẫn được cơ quan chức năng chấp nhận.

    Trân trong!

    Mình hiểu quy định này. Nhưng trường hợp của mình hỏi là khác. Đó là trường hợp của anh trai mình bị công an làm khó. Là sổ tạm trú của anh trai mình đã ở liên tục 2 năm, nhưng do hơi lơ là nên qua 6 tháng hết hạn mà anh quên gia hạn. Khi đến công an làm thủ tục đăng ký thường trú thì người ta trả hồ sơ về.

    Khi được hỏi thì công an giải thích như vầy: "Theo quy định này trong thời hạn 30 ngày trước ngày hết thời hạn tạm trú, công dân phải đến cơ quan nơi cấp sổ tạm trú để làm thủ tục gia hạn. Trong trường hợp không gia hạn thì coi như anh sẽ không tạm trú ở đó nữa và anh sẽ bắt buộc làm thủ tục tạm trú từ ban đầu.

    Sổ tạm trú cũ không được cộng dồn thời gian vào sổ tạm trú mới, sổ tạm trú cũ đã ở liên tục 2 năm nhưng do quá hạn 6 tháng không gia hạn sổ tạm trú nên 6 tháng đó coi như không còn tạm trú tại đại bàn đó. Do đó, khi cấp sổ tạm trú mới thì không được cộng dồn sổ tạm trú cũ do thời gian không liên tục. Gia đình anh phải sống ở đó liên tục trong 2 năm nữa để có thể đăng kí thường trú".

    Vậy trong trường hợp bạn là anh trai mình thì bạn sẽ giải quyết như thế nào? 

     
    Báo quản trị |  
  • #487141   14/03/2018

     

    hoatuyetly152 viết:

     

    Khoản 4 Điều 30 Luật cư trú 2006 (còn hiệu lực) quy định “Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn”.

    Thế nhưng Thông tư 35/2014 có hiệu lực từ 28-10-2014 (thay thế Thông tư 52/2010) hướng dẫn chi tiết một số điều của Luật Cư trú 2006 và Nghị định 31/2014 lại quy định:

    “Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú theo quy định tại Điều 30 Luật Cư trú và quy định tại Thông tư này, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là hai mươi bốn tháng.” (quy định tại Thông tư 52 là không xác định thời hạn).

    Như vậy Thông tư 35/2014 có trái quy định với Luật cư trú 2006 không? Nếu có thì tại sao từ 2014 đến nay đã 4 năm nhưng Cục kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật vẫn chưa tuýt còi?

    Quy định trái Luật này ảnh hưởng rất lớn đến việc xin sổ hộ khẩu ở Hồ Chí Minh (theo quy định thì phải một người phải tạm trú liên tục 2 năm, tức là 24 tháng thì mới được xin sổ hộ khẩu). Thế nhưng nhỡ sổ tạm trú quá hạn khoảng 1 tháng thì không được gia hạn tiếp mà phải xin sổ tạm trú mới. Khi đó, sổ tạm trú mới không được cộng dồn sổ tạm trú cũ do thời gian không liên tục. Thế là đi tong 2 năm tạm trú, phải tính lại từ đầu. Như vầy có phải làm khó người dân lắm không?

     

     

     

    chào bạn,

    Khoản 4 Điều 30 Luật cư trú 2006 đã bị sửa đổi bởi Luật cư trú sửa đổi năm 2013, nội dung sau khi sửa đổi như sau:

    “4. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an. 

    Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là hai mươi bốn tháng. Trong thời hạn ba mươi ngày trước ngày hết thời hạn tạm trú, công dân đến cơ quan Công an nơi cấp sổ tạm trú để làm thủ tục gia hạn. 

    Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.”

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #487156   15/03/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 2979
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 77 lần


    LSTranTrongQui viết:

     

    hoatuyetly152 viết:

     

    Khoản 4 Điều 30 Luật cư trú 2006 (còn hiệu lực) quy định “Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn”.

    Thế nhưng Thông tư 35/2014 có hiệu lực từ 28-10-2014 (thay thế Thông tư 52/2010) hướng dẫn chi tiết một số điều của Luật Cư trú 2006 và Nghị định 31/2014 lại quy định:

    “Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú theo quy định tại Điều 30 Luật Cư trú và quy định tại Thông tư này, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là hai mươi bốn tháng.” (quy định tại Thông tư 52 là không xác định thời hạn).

    Như vậy Thông tư 35/2014 có trái quy định với Luật cư trú 2006 không? Nếu có thì tại sao từ 2014 đến nay đã 4 năm nhưng Cục kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật vẫn chưa tuýt còi?

    Quy định trái Luật này ảnh hưởng rất lớn đến việc xin sổ hộ khẩu ở Hồ Chí Minh (theo quy định thì phải một người phải tạm trú liên tục 2 năm, tức là 24 tháng thì mới được xin sổ hộ khẩu). Thế nhưng nhỡ sổ tạm trú quá hạn khoảng 1 tháng thì không được gia hạn tiếp mà phải xin sổ tạm trú mới. Khi đó, sổ tạm trú mới không được cộng dồn sổ tạm trú cũ do thời gian không liên tục. Thế là đi tong 2 năm tạm trú, phải tính lại từ đầu. Như vầy có phải làm khó người dân lắm không?

     

     

     

    chào bạn,

    Khoản 4 Điều 30 Luật cư trú 2006 đã bị sửa đổi bởi Luật cư trú sửa đổi năm 2013, nội dung sau khi sửa đổi như sau:

    “4. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an. 

    Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là hai mươi bốn tháng. Trong thời hạn ba mươi ngày trước ngày hết thời hạn tạm trú, công dân đến cơ quan Công an nơi cấp sổ tạm trú để làm thủ tục gia hạn. 

    Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.”

    Xin cảm ơn luật sư về lời giải đáp nhanh chóng. Đúng là tôi chưa đọc điều khoản cụ thể. Vì cứ nghĩ Luật cư trú 2006 còn hiệu lực nhưng quên mất trường hợp là điều khoản trong Luật có thể bị sửa đổi bổ sung. Lần sau tôi sẽ cẩn trọng hơn trong tra cứu. Xin cảm ơn luật sư rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #536872   05/01/2020

    Cho hỏi mình đã làm Tạm trú ko thời hạn tại nơi cơ trú hơn 10 năm,vẫn chưa chuyển chỗ mới,tại sao công an phường yc làm lại.

    Yêu cầu mình lên phường làm lại số,mình có nói trên số ghi Tạm trú ko thời hạn.

    Xin chuyên gia cho biết Quy định này là như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #536873   05/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 2695
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 51 lần


    Cho em hỏi với ạ:

    Em cũng ở tạm trú tại địa chỉ đó hơn 2 năm, lúc mới vào có gửi cmnd và làm đăng ký tạm trú rồi nhưng tới bây giờ em vẫn chưa được nhận sổ tạm trú, em có hỏi chủ nhà thì cô bảo làm gì có sổ tạm trú?
    Giờ em phải làm gì để có sổ đó ạ? 
     

     
    Báo quản trị |