DanLuat 2015

so sánh chế độ trợ cấp thôi việc và chế độ mất việc làm

Chủ đề   RSS   
  • #334790 23/07/2014

    hathu132

    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    so sánh chế độ trợ cấp thôi việc và chế độ mất việc làm

    cơ quan tôi là đơn vị hành chính sự nghiệp, có một người buộc thôi việc vì lý do: ko hoàn thành nhiệm vụ nhiều tháng, bị tạm giữ vì cờ bạc. vậy cơ quan tôi phải thanh toán chế độ thế nào.

     
    4838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334842   23/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Câu hỏi của bạn không ăn nhập gì với tiêu đề vậy ?

    Trường hợp cơ quan bạn có thể hiểu rằng NLĐ bị sa thải, do vậy sẽ không được trợ cấp thôi việc cũng như trợ cấp thất nghiệp.

    Cơ quan bạn sẽ phải thanh toán các khoản sau

    1. Tiền lương những ngày đã đi làm

    2. Tiền ngày phép chưa nghỉ hết

    3. Kết sổ BHXH trả lại cho người này

    4. Các khoản khác theo quy định riêng của cơ quan, hoặc theo thỏa thuận riêng với người này (nếu có)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (24/07/2014)
  • #335109   25/07/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Anh Diệu ơi Sa thải vẫn được trợ cấp thất nghiệp, vì người lao động chỉ cần thỏa mãn điều kiện (không phụ thuộc vào việc người ta nghỉ việc vì lí do gì): 

    (1) Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong vòng 24 tháng trước khi bị mất việc làm, hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động, hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

    (2) Đã đăng ký với cơ quan lao động khi bị mất việc làm, chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

    (3) Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động.

    ntdieu viết:

    Câu hỏi của bạn không ăn nhập gì với tiêu đề vậy ?

    Trường hợp cơ quan bạn có thể hiểu rằng NLĐ bị sa thải, do vậy sẽ không được trợ cấp thôi việc cũng như trợ cấp thất nghiệp.

    Cơ quan bạn sẽ phải thanh toán các khoản sau

    1. Tiền lương những ngày đã đi làm

    2. Tiền ngày phép chưa nghỉ hết

    3. Kết sổ BHXH trả lại cho người này

    4. Các khoản khác theo quy định riêng của cơ quan, hoặc theo thỏa thuận riêng với người này (nếu có)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    ntdieu (25/07/2014)
  • #335216   25/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Luật quy định là vậy, nhưng thông tư 04/2013/TT-BLĐTBXH lại làm khó nhau như thế này. Nếu bị sa thải thì kiệu có đủ hồ sơ để nộp không ?

    2. Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điều 37 của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung, bao gồm:

    a) Đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo mẫu số 3 ban hành kèm theo Thông tư này.

    b) Bản sao hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc hoặc quyết định thôi việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo đúng quy định pháp luật
     
    Báo quản trị |  
  • #335279   26/07/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    ý anh là cái quyết định nghỉ hả? họ cứ làm QD sa thải bình thường thôi, và đương nhiên phải chốt sổ BHXH cho người ta. Có QĐ và Sổ BHXH thì cứ lên BHTN đăng ký và ... lãnh tiền.

     
    Báo quản trị |  
  • #335371   26/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Tôi vẫn cho rằng khi bị sa thải thì NLĐ không đưa ra được cái giấy tờ cho mục b ở trên, dẫn đến họ không được hưởng trợ cấp vì không đủ thủ tục, chứ không phải vì không đủ tiêu chuẩn.

    Luật nhà mình nó éo le vậy đó

     
    Báo quản trị |  
  • #335383   26/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào các bạn.

    Chủ đề này hay nên tôi có tìm hiểu và có "kết luận": Ý của bạn ntdieu là đúng theo quy định hiện hành nhưng chưa đủ ý.

    Các bạn tham khảo tại đây sau đó trao đổi tiếp: 

    http://chuyentrang.tuoitre.vn/Vieclam/Index.aspx?ArticleID=351885&ChannelID=269

     
    Báo quản trị |  
  • #335408   27/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Link bạn hungmaiusa đã khá cũ, và chỉ nói về trợ cấp thôi việc, còn vấn đề thảo luận giữa ttpthuy và tôi là về trợ cấp thất nghiệp.

    Nếu ai tìm được công văn nào đó của BHXH nói rõ về việc này thì tốt quá. Tôi đã tìm trên thuvienphapluat thì ko thấy

     
    Báo quản trị |  
  • #335426   27/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    ntdieu viết:

    Link bạn hungmaiusa đã khá cũ, và chỉ nói về trợ cấp thôi việc, còn vấn đề thảo luận giữa ttpthuy và tôi là về trợ cấp thất nghiệp.

    Nếu ai tìm được công văn nào đó của BHXH nói rõ về việc này thì tốt quá. Tôi đã tìm trên thuvienphapluat thì ko thấy

    Chào bạn.

    Tôi đồng ý vớ bạn là thông tin đã cũ. Tuy nhiên, nếu một người đã ký HĐLĐ nhiều nơi, nhiều lần và thực hiện tốt HĐ đã ký. Nhưng HĐ sau cùng họ bi sa thải thì không được hưởng tất cả là không hợp lý. 

     
    Báo quản trị |  
  • #335439   27/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trang Tuổi Trẻ đó được trả lời khi BLLĐ 1994 vẫn còn hiệu lực.

    Theo BLLĐ 2012 thì các trường hợp được trợ cấp thôi việc là theo khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 điều 36, có nghĩa là khi bị sa thải (theo khoản 8 điều 36) thì không có TTTV, cũng có nghĩa là các HĐLĐ trước đó cũng coi như "xù".

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-