Sổ Sách 2010?

Chủ đề   RSS   
  • #134385 26/09/2011

    vothimen_1985

    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2011
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 856
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 2 lần


    Sổ Sách 2010?

    Cả nhà cho em hỏi Cty em Có GPDKKD ngày 30/10/2010
    Em mới vào làm Cty này 1 tháng nhưng em thấy kế toán củ kg làm Sổ sách j hết . em thấy có mấy HĐ GTGT mua vào từ tháng 12/2010 . Không có phát sinh doanh thu Thì có phải làm ổ sách cuối năm 2010 không?
    hay em gộp chung mấy HĐ đó vào năm 2011 rồi làm BCTC năm 2011 luôn?
    Và ngày mở sổ năm 2011 là 01/01
    Nhưng mấy HĐ cùa tháng 12/2010 thì sao ạh Mong các bác giúp dùm em với HUHUHU
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 26/09/2011 04:25:31 CH
     
    3291 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #134462   26/09/2011

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


    Em áp dụng điều 13 luật kế toán gộp chung nó thành 1 kỳ báo cáo tài chính
    #ffffff; font-family: georgia, cambria, 'times new roman', times, serif;">

    Điều 13. Kỳ kế toán

    1. Kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng và được quy định như sau:

    a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;

    b) Kỳ kế toán quý là ba tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng đầu quý đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý;

    c) Kỳ kế toán tháng là một tháng, tính từ đầu ngày 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng.

    2. Kỳ kế toán của đơn vị kế toán mới được thành lập được quy định như sau:

    a) Kỳ kế toán đầu tiên của doanh nghiệp mới được thành lập tính từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này;

    b) Kỳ kế toán đầu tiên của đơn vị kế toán khác tính từ ngày có hiệu lực ghi trên quyết định thành lập đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    3. Đơn vị kế toán khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản thì kỳ kế toán cuối cùng tính từ đầu ngày kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này đến hết ngày trước ngày ghi trên quyết định chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản đơn vị kế toán có hiệu lực.

    #ff0000;">4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. #00b0f0;">Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng.

     


     
    Báo quản trị |  
  • #134513   27/09/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    vothimen_1985 viết:
    Cả nhà cho em hỏi Cty em Có GPDKKD ngày 30/10/2010
    Em mới vào làm Cty này 1 tháng nhưng em thấy kế toán củ kg làm Sổ sách j hết . em thấy có mấy HĐ GTGT mua vào từ tháng 12/2010 . Không có phát sinh doanh thu Thì có phải làm ổ sách cuối năm 2010 không?
    hay em gộp chung mấy HĐ đó vào năm 2011 rồi làm BCTC năm 2011 luôn?
    Và ngày mở sổ năm 2011 là 01/01
    Nhưng mấy HĐ cùa tháng 12/2010 thì sao ạh Mong các bác giúp dùm em với HUHUHU

    Về cơ bản anh Thức đã trình bày.

    Tôi lưu ý thêm với bạn : BCTC 2010 chưa làm thì làm gộp vào BCTC năm 2011 này. Tuy nhiên, năm 2010 bạn vẫn phải làm tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm 2010  & Tờ khai tự quyết toán thuế TNCN 2010 -ko phân biệt trong năm có ps nghĩa vụ thuế hay không đều phải quyết toán.

    Nếu DN chưa làm và nộp 2 tờ khai quyết toán năm trên thì bạn phải làm & nộp luôn + công văn giải trình,DN sẽ bị xử phạt hành vi nộp chậm hồ sơ khai thuế . Đồng thời nếu có ps số thuế phải nộp vào NSNN thì sẽ bị truy thu thuế + phạt nộp chậm tiền thuế
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 27/09/2011 08:38:18 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |