DanLuat 2015

Số lượng cổ đông tối thiểu trong công ty cổ phần?

Chủ đề   RSS   
  • #483429 26/01/2018

    tuantulaw
    Top 500
    Male


    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2017
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1755
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 23 lần


    Số lượng cổ đông tối thiểu trong công ty cổ phần?

    Chào thành viên Dân Luật, trong quá trình tham khảo về Luật Doanh nghiệp tôi có đọc được về vấn đề thành lập công ty cổ phần. Nội dung như sau:

    Điều 110. Công ty cổ phần

    1. Công ty cổ phần là doanh nghiệp, trong đó:

    a) Vốn điều lệ được chia thành nhiều phần bằng nhau gọi là cổ phần;

    b) Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là 03 và không hạn chế số lượng tối đa;

    c) Cổ đông chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp;

    d) Cổ đông có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho người khác, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 119 và khoản 1 Điều 126 của Luật này.

     

    Và Khoản 1 Điều 119

    Điều 119. Cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập

    Công ty cổ phần mới thành lập phải có ít nhất 03 cổ đông sáng lập; công ty cổ phần được chuyển đổi từ doanh nghiệp nhà nước hoặc từ công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc được chia, tách, hợp nhất, sáp nhập từ công ty cổ phần khác không nhất thiết phải có cổ đông sáng lập.

    Tôi có thắc mắc như sau: Tại sao khi thành lập công ty cổ phần cũng như duy trì hoạt động của nó phải có tối thiểu 03 cổ đông, khi không đủ số lượng cổ đông quy định theo luật thì phải chuyển loại hình. Lý do gì Luật lại quy định con số 03 cổ đông mà không phải số khác. Cảm ơn mọi người.

     
    2628 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #483474   27/01/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13096)
    Số điểm: 90409
    Cảm ơn: 2961
    Được cảm ơn 4574 lần
    SMod

    Trả lời

    Tại sao khi thành lập công ty cổ phần cũng như duy trì hoạt động của nó phải có tối thiểu 03 cổ đông, => vì luật quy định như vậy

    khi không đủ số lượng cổ đông quy định theo luật thì phải chuyển loại hình => chuyển thành công ty TNHH

    Lý do gì Luật lại quy định con số 03 cổ đông mà không phải số khác. => nếu quy định 1 hoặc 2 thì nó không đủ để có thể phát huy được những đặc điểm khác biệt của cty cổ phần so với cty TNHH. Bạn cứ thử tưởng tượng 1 cty cổ phần có 1 hoặc 2 cổ đông xem nó sẽ hoạt động ra sao.

     
    Báo quản trị |  
  • #483482   28/01/2018

    tuantulaw
    tuantulaw
    Top 500
    Male


    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2017
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1755
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 23 lần


    ntdieu viết:

    Trả lời

    Tại sao khi thành lập công ty cổ phần cũng như duy trì hoạt động của nó phải có tối thiểu 03 cổ đông, => vì luật quy định như vậy

    khi không đủ số lượng cổ đông quy định theo luật thì phải chuyển loại hình => chuyển thành công ty TNHH

    Lý do gì Luật lại quy định con số 03 cổ đông mà không phải số khác. => nếu quy định 1 hoặc 2 thì nó không đủ để có thể phát huy được những đặc điểm khác biệt của cty cổ phần so với cty TNHH. Bạn cứ thử tưởng tượng 1 cty cổ phần có 1 hoặc 2 cổ đông xem nó sẽ hoạt động ra sao.

    Tuy chưa từng công tác tại các vị trí lớn trong công ty cổ phần, nhưng mình cũng được biết đến cổ đông danh nghĩa, có nghĩa là người đó chỉ đứng trên vai trò cổ đông danh nghĩa, còn tiền thực có trong công ty thì không có, mục đích họ ở đó là muốn đảm bảo số lượng 03 cổ đông của công ty. Và tất nhiên quyền thuộc về người bỏ tiền còn lại. 2 cổ đông danh nghĩa đó chỉ là bù nhìn.

     
    Báo quản trị |  
  • #483488   28/01/2018

    Công ty cổ phần là công ty đối vốn, ở đó sự ràng buộc của các thành viên và sự tồn tại của công ty hoàn toàn dựa vào vốn góp của các cổ đông, các cổ đông có thể không hề quen biết nhau từ trước, đôi khi sẽ có xung đột về lợi ích. Vì thế số cổ đông ít nhất là 03 không những đảm bảo khả năng duy trì công ty đó mà còn tạo ra cơ chế cân bằng nếu có mâu thuẫn giữa các cổ đông.

     
    Báo quản trị |  
  • #483497   28/01/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13096)
    Số điểm: 90409
    Cảm ơn: 2961
    Được cảm ơn 4574 lần
    SMod

    Chuyện cổ đông danh nghĩa là bù nhìn thì có gì sai đâu. Không có vốn (hoặc vốn rất ít) trong công ty thì bù nhìn là đúng rồi.

    tuantulaw viết:

    Tuy chưa từng công tác tại các vị trí lớn trong công ty cổ phần, nhưng mình cũng được biết đến cổ đông danh nghĩa, có nghĩa là người đó chỉ đứng trên vai trò cổ đông danh nghĩa, còn tiền thực có trong công ty thì không có, mục đích họ ở đó là muốn đảm bảo số lượng 03 cổ đông của công ty. Và tất nhiên quyền thuộc về người bỏ tiền còn lại. 2 cổ đông danh nghĩa đó chỉ là bù nhìn.

     
    Báo quản trị |  
  • #483510   28/01/2018

    tuantulaw
    tuantulaw
    Top 500
    Male


    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2017
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1755
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 23 lần


    ntdieu viết:

    Chuyện cổ đông danh nghĩa là bù nhìn thì có gì sai đâu. Không có vốn (hoặc vốn rất ít) trong công ty thì bù nhìn là đúng rồi.

     

    tuantulaw viết:

     

    Tuy chưa từng công tác tại các vị trí lớn trong công ty cổ phần, nhưng mình cũng được biết đến cổ đông danh nghĩa, có nghĩa là người đó chỉ đứng trên vai trò cổ đông danh nghĩa, còn tiền thực có trong công ty thì không có, mục đích họ ở đó là muốn đảm bảo số lượng 03 cổ đông của công ty. Và tất nhiên quyền thuộc về người bỏ tiền còn lại. 2 cổ đông danh nghĩa đó chỉ là bù nhìn.

     

     

    Tại ý của mình muốn hỏi là có phải việc quy định ít nhất 03 người nó có phải nó đang làm cái chủ doanh nghiệp tìm cách lách luật để hoạt động, vậy nếu điều này không đem lại lợi ích quá nhiều, thì tại sao chúng ta không bỏ quy định này đi

     
    Báo quản trị |  
  • #483547   28/01/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13096)
    Số điểm: 90409
    Cảm ơn: 2961
    Được cảm ơn 4574 lần
    SMod

    @tuantulaw: thực tế thì có bao nhiêu % công ty cổ phần đang có sự lách luật như bạn nói ? Liệu có cần thiết vì một vài trường hợp lách luật đó mà bỏ quy định này ?

    Xét theo khía cạnh khác, chủ cty cổ phần đó đang cố gắng lách luật để hành xử giống như đối với cty TNHH. Nếu họ cứ duy trì 1-2 cổ đông bù nhìn đó thì họ không thể tận dụng được lợi thế của cty cổ phần là huy động vốn từ bên ngoài.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tuantulaw (29/01/2018)
  • #483559   28/01/2018

    Quy định công ty cổ phần tối thiểu có 3 cổ đông xuất phát từ bản chất của công ty cổ phần, được hình thành từ sự góp vốn của nhiều người, quyền làm chủ công ty phụ thuộc vào số lượng cổ phần nắm giữ không như các loại hình khác. Vì thế quy định tối thiểu 3 người là hợp lý

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-